जाणून घ्या, समलिंगी विवाह प्रकरणावर सुनावणी करताना सरन्यायाधीश डीवाय चंद्रचूड म्हणाले
विशेष प्रतिनिधी
नवी दिल्ली : भारतातील समलैंगिक विवाहाला कायदेशीर दर्जा मिळावा, या मागणी करणाऱ्या याचिकांवर सर्वोच्च न्यायालयाने आज (मंगळवारी) सुनावणी केली. सरन्यायाधीशांनी भारतात समलिंगी विवाहाला कायदेशीर मान्यता देण्यास नकार दिला आहे. Same Sex Marriage Supreme Court’s refusal to recognize same sex marriage
समलिंगी विवाह प्रकरणावर सुनावणी करताना सरन्यायाधीश डीवाय चंद्रचूड म्हणाले की, चार निवाडे आहेत, निर्णयांमध्ये काही प्रमाणात सहमती आणि काही प्रमाणात असहमती आहे. मूलभूत अधिकारांचे संरक्षण करण्यासाठी न्यायालय जे निर्देश जारी करते त्यामध्ये अधिकारांचे पृथक्करण करण्याचे तत्त्व आड येऊ शकत नाही. न्यायालय कायदा करू शकत नाही, परंतु केवळ त्याचा अर्थ लावू शकते आणि परिणाम देऊ शकते.
न्यायमूर्ती डीवाय चंद्रचूड यांच्या अध्यक्षतेखालील 5 न्यायाधीशांच्या घटनापीठाने 10 दिवसांच्या सुनावणीनंतर 11 मे रोजी आपला निर्णय राखून ठेवला होता. 21 याचिकाकर्त्यांच्या वतीने ज्येष्ठ वकील अभिषेक मनु सिंघवी, राजू रामचंद्रन, केव्ही विश्वनाथन (आता सर्वोच्च न्यायालयाचे न्यायाधीश), आनंद ग्रोव्हर आणि सौरभ किरपाल यांनी युक्तिवाद केला. याचिकाकर्त्यांच्या याचिकेला परवानगी दिल्याने वैयक्तिक कायद्याच्या क्षेत्रात कहर होईल, असे म्हणत केंद्र सरकारने या याचिकेला जोरदार विरोध केला होता. सीजेआय चंद्रचूड व्यतिरिक्त, घटनापीठात न्यायमूर्ती संजय किशन कौल, न्यायमूर्ती एस रवींद्र भट, न्यायमूर्ती हिमा कोहली आणि न्यायमूर्ती पीएस नरसिम्हा यांचा समावेश आहे.
केंद्राने न्यायालयाला असेही सांगितले होते की समलिंगी विवाहाच्या मुद्द्यावर सात राज्यांकडून प्रतिक्रिया मिळाली आहे आणि राजस्थान, आंध्र प्रदेश आणि आसामच्या सरकारने समलैंगिक विवाह कायदेशीर करण्याच्या याचिकाकर्त्यांच्या याचिकेला विरोध केला होता. सुप्रीम कोर्टात 18 एप्रिलपासून या प्रकरणी सुनावणी सुरू झाली होती.
महत्वाच्या बातम्या
To be published, comments must be reviewed by the administrator.*
Our website uses cookies to improve your experience. Learn more
Download App