विशेष प्रतिनिधी
मुंबई : मुख्य निवडणूक आयुक्त ज्ञानेश कुमार यांच्या राजीनाम्याच्या मागणीसाठी कॉक्रोच जनता पार्टीच्या (सीजेपी) आंदोलनाला पाठिंबा देणाऱ्या आंदोलकांवर मुंबईत पोलिसांनी कारवाई सुरू केल्यानंतर राजकीय वातावरण तापले. या कारवाईच्या निषेधार्थ महाराष्ट्र नवनिर्माण सेनेचे (मनसे) नेते अमित ठाकरे यांनी शिवाजी पार्क पोलीस ठाण्याबाहेर ठिय्या मांडला, तर शिवसेना (उद्धव बाळासाहेब ठाकरे) पक्षाचे नेते आदित्य ठाकरे आणि तेजस ठाकरे यांनी शिवसेना भवन परिसरात आंदोलन केले. ताब्यात घेतलेल्या कार्यकर्त्यांची सुटका न केल्यास आंदोलन तीव्र करण्याचा इशारा आदित्य ठाकरे यांनी दिला. गरज पडल्यास महाराष्ट्र बंदची हाक देण्याचा इशाराही त्यांनी दिल्याने राजकीय चर्चांना वेग आला आहे.
आंदोलकांना ताब्यात घेतल्याने अमित ठाकरे आक्रमक
सीजेपीच्या आंदोलनाच्या पार्श्वभूमीवर शिवाजी पार्क परिसरात पोलिसांचा मोठा बंदोबस्त तैनात करण्यात आला होता. रविवारी (११ ऑक्टोबर) सायंकाळी साडेचारच्या सुमारास पोलिसांनी काही आंदोलकांना अमित ठाकरे यांच्या उपस्थितीत ताब्यात घेतले. या कारवाईनंतर अमित ठाकरे यांनी पोलिसांना जाब विचारत शिवाजी पार्क पोलीस ठाणे गाठले.
ताब्यात घेतलेल्या आंदोलकांची सुटका होत नाही, तोपर्यंत पोलीस ठाण्याबाहेरून हटणार नसल्याची भूमिका त्यांनी घेतली. दरम्यान, पोलिसांनी आणखी काही आंदोलकांना वाहनातून पोलीस ठाण्यात आणले. त्यावेळी मनसे कार्यकर्त्यांनी पोलीस वाहन अडवण्याचा प्रयत्न केला. यामुळे मनसे नेते नितीन सरदेसाई, संदीप देशपांडे, यशवंत किल्लेदार आणि पोलिसांमध्ये बाचाबाची झाली.
‘शिवाजी पार्कमध्ये एवढा पोलीस बंदोबस्त कशासाठी?’
आंदोलनासाठी आलेल्या कार्यकर्त्यांवर कारवाई केल्याबद्दल अमित ठाकरे यांनी पोलिसांच्या भूमिकेवर प्रश्न उपस्थित केले. शांततेत आंदोलन करणाऱ्यांना ताब्यात घेण्याची गरज काय, असा सवाल त्यांनी केला.
शिवाजी पार्क परिसरात मोठ्या प्रमाणावर पोलीस बंदोबस्त तैनात केल्याबद्दलही त्यांनी नाराजी व्यक्त केली. या परिसरात फिरण्यासाठी आलेल्या नागरिकांनाही पोलिसांकडून अडवण्यात आल्याचा आरोप त्यांनी केला. अशा प्रकारची कारवाई सुरू राहिल्यास मनसेचे कार्यकर्ते रस्त्यावर उतरतील, असा इशाराही त्यांनी दिला.
शिवसेना भवन परिसरात आदित्य, तेजस ठाकरे
सीजेपीच्या आंदोलनाला पाठिंबा देण्यासाठी युवा सेनेचे कार्यकर्ते शिवसेना भवनाबाहेर जमले होते. पोलिसांनी या कार्यकर्त्यांना ताब्यात घेण्याची कारवाई सुरू केल्यानंतर परिस्थिती चिघळली. याची माहिती मिळताच आमदार आदित्य ठाकरे आणि तेजस ठाकरे घटनास्थळी दाखल झाले.
ताब्यात घेतलेल्या शिवसैनिकांची सुटका झाल्याशिवाय पोलीस वाहन पुढे जाऊ देणार नसल्याची भूमिका त्यांनी घेतली. आमदार अनिल परब, आमदार महेश सावंत यांच्यासह शेकडो शिवसैनिकांनी रास्ता रोको केला. यामुळे शिवसेना भवन परिसरात काही काळ तणावाचे वातावरण निर्माण झाले.
‘मुंबई पोलिसांच्या अंगात दिल्लीचे भूत घुसले’
आंदोलकांवरील कारवाईवर टीका करताना आदित्य ठाकरे यांनी मुंबई पोलिसांच्या भूमिकेवर प्रश्नचिन्ह उपस्थित केले. दिल्लीतील आंदोलनादरम्यान झालेल्या कारवाईचा संदर्भ देत त्यांनी मुंबईतील पोलिसांच्या कारवाईवर नाराजी व्यक्त केली.
“मुंबई पोलिसांच्या अंगात दिल्लीचे भूत घुसले आहे. पण आम्ही मागे हटणार नाही. ज्या आंदोलकांना ताब्यात घेतले आहे, त्यांना सोडा; अन्यथा रोज शिवाजी पार्कात आंदोलन करू. अख्ख्या महाराष्ट्रात हे आंदोलन पाहायला मिळेल,” असा इशारा आदित्य ठाकरे यांनी दिला.
आंदोलकांना ताब्यात घेण्याच्या कारवाईला विरोध करत त्यांनी सरकार आणि पोलिसांनी आंदोलनाच्या अधिकाराचा आदर करावा, अशी भूमिका मांडली.
महाराष्ट्र बंदचा इशारा; आंदोलनाची तीव्रता वाढणार?
सीजेपीच्या आंदोलनाला पाठिंबा देण्यासाठी ठाकरे गट आणि मनसेचे नेते रस्त्यावर उतरल्याने या प्रकरणाला राजकीय महत्त्व प्राप्त झाले आहे. मुख्य निवडणूक आयुक्त ज्ञानेश कुमार यांच्या राजीनाम्याची मागणी आणि आंदोलकांवरील पोलिसांची कारवाई हे या आंदोलनाचे प्रमुख मुद्दे ठरले आहेत.
अमित ठाकरे यांनी पोलीस ठाण्याबाहेर ठिय्या मांडला, तर आदित्य आणि तेजस ठाकरे यांनी शिवसेना भवन परिसरात कार्यकर्त्यांसह आंदोलन केले. ताब्यात घेतलेल्या कार्यकर्त्यांची सुटका करण्याची मागणी दोन्ही बाजूंनी करण्यात आली.
दरम्यान, आदित्य ठाकरे यांनी महाराष्ट्र बंदचा इशारा दिल्याने या आंदोलनाचे पुढील स्वरूप काय असेल, याकडे लक्ष लागले आहे. मात्र, राज्यव्यापी बंदबाबत अंतिम निर्णय किंवा अधिकृत घोषणा झाल्याचे स्पष्ट झालेले नाही. पोलिसांची पुढील भूमिका आणि आंदोलकांच्या मागण्यांवर होणारी कार्यवाही यावर या आंदोलनाची दिशा अवलंबून असेल.
महत्वाच्या बातम्या
To be published, comments must be reviewed by the administrator.*
Our website uses cookies to improve your experience. Learn more
Download App