वृत्तसंस्था
तेहरान : Iranian इराणमध्ये महागाईविरोधात गेल्या 10 दिवसांपासून सुरू असलेल्या निदर्शनांदरम्यान गुरुवारी रात्री परिस्थिती आणखी बिघडली. सीएनएनच्या वृत्तानुसार, देशभरातील 100 हून अधिक शहरांमध्ये निदर्शने पसरली आहेत.Iranian
लोक ‘ही शेवटची लढाई आहे, शाह पहलवी परत येतील’ अशा घोषणा देत होते. सध्या देशभरात इंटरनेट आणि फोन सेवा बंद करण्यात आल्या आहेत. इराणच्या सरकारी एजन्सी फार्सच्या मते, तेहरानमध्ये परिस्थिती नियंत्रणात आणण्याचा प्रयत्न करणाऱ्या एका पोलीस अधिकाऱ्याची चाकूने भोसकून हत्या करण्यात आली.Iranian
हिंसेत आतापर्यंत 45 लोकांचा मृत्यू
देशातील दुसऱ्या सर्वात मोठ्या शहर मशहदमध्ये निदर्शकांनी देशाचा राष्ट्रीय ध्वज फाडला. अमेरिकन मानवाधिकार एजन्सीनुसार, निदर्शनांदरम्यान झालेल्या हिंसेत आतापर्यंत किमान 45 लोक मारले गेले आहेत, तर 2,270 हून अधिक लोकांना ताब्यात घेण्यात आले आहे.
हे आंदोलन देशाचे निर्वासित युवराज रेझा पहलवी यांच्या आवाहनानंतर अधिक तीव्र झाले. रेझा पहलवी हे इराणचे शेवटचे शाह मोहम्मद रेझा पहलवी यांचे पुत्र आहेत. त्यांचे वडील 1979 च्या इस्लामिक क्रांतीदरम्यान सत्तेवरून हटवले गेले होते. युवराज पहलवी सध्या अमेरिकेत राहत आहेत.
ट्रम्प यांची इराणला धमकी या अशांततेदरम्यान, अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष ट्रम्प यांनी पुन्हा धमकी दिली आहे की, जर आंदोलकांना मारले गेले तर अमेरिका इराणवर हल्ला करेल.
ट्रम्प म्हणाले, “मी त्यांना सांगितले आहे की, जर त्यांनी लोकांना मारण्यास सुरुवात केली, जसे ते त्यांच्या दंगलींमध्ये अनेकदा करतात, तर आम्ही त्यांना खूप जोरदारपणे लक्ष्य करू.”
https://x.com/William97855261/status/2009371851206558196?s=20
इराणमध्ये महागाईमुळे सामान्य लोकांमध्ये नाराजी वाढली
देशभरात GenZ (नवीन पिढी) संतापली आहे. याचे कारण आर्थिक दुर्दशा आहे. डिसेंबर 2025 मध्ये, इराणी चलन रियाल घसरून प्रति अमेरिकन डॉलर सुमारे 1.45 दशलक्षपर्यंत पोहोचले, जो आतापर्यंतचा सर्वात नीचांक आहे.
वर्षाच्या सुरुवातीपासून रियालची किंमत जवळपास निम्मी झाली आहे. येथे महागाई शिगेला पोहोचली आहे. खाद्यपदार्थांच्या किमतीत ७२% आणि औषधांच्या किमतीत ५०% पर्यंत वाढ नोंदवली गेली आहे.
याव्यतिरिक्त, सरकारने २०२६ च्या अर्थसंकल्पात ६२% कर वाढवण्याच्या प्रस्तावामुळे सामान्य लोकांमध्ये तीव्र नाराजी निर्माण झाली आहे.
इस्लामिक क्रांतीनंतर खुमैनी यांनी इराणमध्ये मौलाना शासनाचा पाया रचला
इराणमध्ये १९७९ च्या इस्लामिक क्रांतीनंतर अयातुल्ला रुहोल्लाह खुमैनी सत्तेवर आले. ते १९७९ ते १९८९ पर्यंत १० वर्षे सर्वोच्च नेते होते.
त्यांच्या नंतर सुप्रीम लीडर बनलेले अयातुल्ला अली खामेनेई 1989 पासून आतापर्यंत 37 वर्षांपासून सत्तेत आहेत.
इराण आज आर्थिक संकट, प्रचंड महागाई, आंतरराष्ट्रीय निर्बंध, बेरोजगारी, चलनाची घसरण आणि सततच्या जनआंदोलनांसारख्या गंभीर आव्हानांशी झुंजत आहे.
क्राउन प्रिन्सला सत्ता सोपवण्याची मागणी
47 वर्षांनंतर आता सध्याच्या आर्थिक दुर्दशेमुळे आणि कठोर धार्मिक शासनामुळे नाराज झालेले लोक आता बदल इच्छित आहेत.
याच कारणामुळे 65 वर्षीय क्राउन प्रिन्स रेजा पहलवी यांना सत्ता सोपवण्याची मागणी होत आहे. आंदोलक त्यांना एक धर्मनिरपेक्ष आणि लोकशाहीवादी पर्याय मानतात.
युवांना आणि जेन जीला वाटते की पहलवी यांच्या परतण्याने इराणला आर्थिक स्थिरता, जागतिक स्वीकारार्हता आणि वैयक्तिक स्वातंत्र्य मिळू शकते.
महत्वाच्या बातम्या
To be published, comments must be reviewed by the administrator.*
Our website uses cookies to improve your experience. Learn more
Download App