Sudan Gurung : नेपाळचे गृहमंत्री सुदन गुरुंग यांचा राजीनामा; मनी लॉन्ड्रिंगच्या आरोपीशी संबंधांवरून वाद, एका महिन्यात दोन मंत्री सरकारमधून बाहेर

Sudan Gurung

वृत्तसंस्था

काठमांडू : Sudan Gurung नेपाळचे गृहमंत्री सुदन गुरुंग यांनी बुधवारी आपल्या पदाचा राजीनामा दिला. त्यांच्यावर मनी लॉन्ड्रिंगचा आरोपी आणि व्यावसायिक दीपक भट्ट यांच्याशी संबंध असल्याचा आरोप आहे. याशिवाय, गुंतवणूक आणि आर्थिक व्यवहारांबाबतही प्रश्न उपस्थित झाले आहेत.Sudan Gurung

नेपाळच्या ‘कांतिपूर’ वृत्तपत्राच्या वृत्तानुसार, त्यांनी निष्पक्ष चौकशी आणि हितसंबंधांच्या संघर्षापासून वाचण्यासाठी पद सोडल्याचे सांगितले.Sudan Gurung

गुरुंग यांनी फेसबुक पोस्टमध्ये लिहिले की, त्यांनी आपल्या विरोधात उपस्थित झालेल्या प्रश्नांना गांभीर्याने घेतले आहे. ते म्हणाले, “माझ्यासाठी नैतिकता कोणत्याही पदापेक्षा मोठी आहे आणि जनतेचा विश्वास ही सर्वात मोठी ताकद आहे.”Sudan Gurung



नेपाळच्या नवीन सरकारमध्ये एका महिन्याच्या आत ही दुसरी घटना आहे, जेव्हा एखाद्या मंत्र्याला पद सोडावे लागले आहे. यापूर्वी, 9 एप्रिल रोजी श्रम, रोजगार आणि सामाजिक सुरक्षा मंत्री दीपक कुमार साह यांना बेशिस्तीच्या आरोपावरून हटवण्यात आले होते.

दीपक भट्ट यांच्या अटकेनंतर गुरुंग यांच्यावर प्रश्नचिन्ह निर्माण झाले

स्थानिक मीडिया रिपोर्ट्सनुसार, गुरुंग यांचे व्यावसायिक दीपक भट्ट यांच्याशी असलेल्या संबंधांवरून वाद निर्माण झाला. दीपक भट्ट यांना मनी लॉन्ड्रिंगच्या आरोपाखाली अटक करण्यात आली आहे आणि प्रकरणाचा तपास सुरू आहे.

भट्ट यांच्या अटकेनंतर गुरुंग यांच्या आर्थिक व्यवहार, गुंतवणूक आणि शेअर्सबाबत प्रश्न उपस्थित होऊ लागले होते. मीडियामध्ये त्यांच्या कथित संबंधांवर आणि असामान्य व्यवहारांवर सतत बातम्या येत होत्या.

कांतिपूरला मिळालेल्या बँक रेकॉर्डनुसार, गुरुंग यांच्या वैयक्तिक खात्यात, त्यांची संस्था ‘हामी नेपाल’ आणि कंपन्यांमध्ये मोठ्या प्रमाणावर व्यवहार झाले. यापैकी अनेक व्यवहारांचे स्रोत आणि उद्देश स्पष्ट नाहीत.

रेकॉर्डनुसार, ‘हामी नेपाल’ची खाती हिमालयन बँक आणि नबिल बँकेत होती. फेब्रुवारी 2025 मध्ये हिमालयन बँकेचे खाते बंद करण्यात आले, ज्यात 53.4 लाख रुपये होते. यापैकी 30.9 लाख रुपये नबिल बँकेत हस्तांतरित करण्यात आले.

नबिल बँकेच्या खात्यात जुलै 2021 ते ऑगस्ट 2025 दरम्यान 2.28 कोटी रुपये जमा झाले. यामध्ये 2015 मध्ये मनीता देवकोटा नावाच्या व्यक्तीने 4.40 लाख रुपये हस्तांतरित केले, ज्यांची ओळख सार्वजनिक नाही.

वैयक्तिक खात्यात कोविड निधी आणि रोख रक्कम जमा

रेकॉर्डनुसार, 2021 मध्ये गुरुंग यांच्या वैयक्तिक खात्यात सुमारे 60 लाख रुपये आले, जे कोविड मदतीच्या स्वरूपात जमा केले होते. यापैकी 25.9 लाख रुपये नंतर संस्थेच्या खात्यात हस्तांतरित करण्यात आले. यामुळे हा प्रश्न निर्माण होतो की मदत निधी सुरुवातीला वैयक्तिक खात्यात का आला.

याव्यतिरिक्त, वेगवेगळ्या लोकांनी त्यांच्या खात्यात मोठी रक्कम जमा केली. 9 मे 2023 रोजी चांग अग्रवाल आणि विजय कुमार श्रेष्ठ यांनी 22.5 लाख आणि 37.5 लाख रुपये जमा केले.

दुसऱ्या दिवशी, 10 मे रोजी, गुरुंगने 25-25 लाख रुपये लिबर्टी मायक्रो लाइफ इन्शुरन्स आणि स्टार मायक्रो इन्शुरन्समध्ये हस्तांतरित केले. नोंदीनुसार, त्यांच्याकडे या दोन्ही कंपन्यांमध्ये प्रत्येकी 25-25 हजार शेअर्स आहेत.

गुरुंगचे म्हणणे आहे की, त्यांनी हे शेअर्स कर्ज घेऊन खरेदी केले, परंतु जमा करणारे आणि कर्ज देणारे यांच्यातील संबंध स्पष्ट नाहीत.

Nepal Home Minister Sudan Gurung Resigns Amid Money Laundering Allegations

महत्वाच्या बातम्या

Array

LEAVE A COMMENT

To be published, comments must be reviewed by the administrator.*



    दगडी चाल फेम अभिनेत्री पूजा सावंत ने गुपचूप उरकला साखरपुडा. श्रीमंत दगडूशेठ गणपती 2023 ब्रिटनचे पंतप्रधान ऋषी सुनक पत्नी अक्षता मूर्तीसह अक्षरधाम मंदिरात