वृत्तसंस्था
नवी दिल्ली : FPIs Invest फेब्रुवारी महिन्यात परदेशी पोर्टफोलिओ गुंतवणूकदारांनी (FPIs) भारतीय शेअर बाजारात जोरदार पुनरागमन केले आहे. डिपॉझिटरीच्या आकडेवारीनुसार, या महिन्यात परदेशी गुंतवणूकदारांनी ₹22,615 कोटींचे शेअर्स खरेदी केले. गेल्या 17 महिन्यांतील परदेशी गुंतवणुकीची ही सर्वोच्च पातळी आहे. यापूर्वी सप्टेंबर 2024 मध्ये FPIs ने ₹57,724 कोटींची गुंतवणूक केली होती.FPIs Invest
बाजार तज्ज्ञांचे मत आहे की, भारत आणि अमेरिका यांच्यातील अंतरिम व्यापार करार, शेअर्सच्या किमतींमध्ये झालेली सुधारणा आणि कंपन्यांच्या तिसऱ्या तिमाहीचे (Q3) उत्कृष्ट निकाल यामुळे गुंतवणूकदारांचा विश्वास परत आला आहे.FPIs Invest
तीन महिन्यांच्या मोठ्या विक्रीपश्चात गुंतवणूकदारांचे पुनरागमन
2026 वर्षाची सुरुवात परदेशी गुंतवणूकदारांसाठी खूपच वाईट होती. फेब्रुवारीमध्ये झालेल्या या खरेदीपूर्वी सलग तीन महिने FPIs ने बाजारातून पैसे काढले होते.
जानेवारी 2026: ₹35,962 कोटींची विक्री झाली होती. डिसेंबर 2025: ₹22,611 कोटी काढले होते. नोव्हेंबर 2025: ₹3,765 कोटींची विक्री झाली होती. एकूणच, 2025 या वर्षात परदेशी गुंतवणूकदारांनी भारतीय इक्विटीमधून सुमारे 18.9 अब्ज डॉलर म्हणजेच 1.72 लाख कोटी रुपये काढून घेतले आहेत. या विक्रीचे मुख्य कारण डॉलरच्या तुलनेत रुपयाची कमजोरी, जागतिक व्यापार तणाव आणि अमेरिकन शुल्काची भीती हे होते.
ट्रेड डील आणि उत्तम कमाईमुळे परिस्थिती बदलली
एंजेल वन लिमिटेडचे वरिष्ठ फंडामेंटल विश्लेषक जावेद खान यांच्या मते, फेब्रुवारीमध्ये या गुंतवणुकीमागे तीन प्रमुख कारणे आहेत…
भारत-अमेरिका व्यापार करार: दो देशांमधील व्यापारी संबंधांमध्ये सुधारणा झाल्याने भावना बदलल्या आहेत. मूल्यमापनात सुधारणा: गेल्या काही महिन्यांच्या घसरणीनंतर भारतीय शेअर्स आता गुंतवणुकीसाठी आकर्षक वाटत आहेत. तिसऱ्या तिमाहीतील कमाई: आर्थिक वर्ष 2026 च्या तिसऱ्या तिमाहीत कंपन्यांच्या नफ्यात 14.7% वाढ दिसून आली आहे, ज्यामुळे भारताच्या वाढीच्या कथेवरील विश्वास वाढला आहे. ग्रो म्युच्युअल फंडचे सीईओ वरुण गुप्ता यांनी सांगितले की, भारताने अलीकडेच युरोपीय संघ (EU) आणि यूकेसोबतही मुक्त व्यापार करार (FTA) केले आहेत, ज्यामुळे अनिश्चितता कमी झाली आहे.
बँकिंग शेअर्समध्ये खरेदी, आयटी क्षेत्रात विक्री
क्षेत्रानुसार पाहिल्यास, परदेशी गुंतवणूकदारांनी सर्वाधिक पैसा आर्थिक सेवा आणि भांडवली वस्तू (कॅपिटल गुड्स) क्षेत्रात गुंतवला आहे. तर दुसरीकडे, माहिती तंत्रज्ञान (IT) क्षेत्रात विक्री सुरू आहे. फेब्रुवारी महिन्यात FII ने IT शेअर्समधून ₹10,956 कोटी काढले आहेत. जिओजित इन्व्हेस्टमेंट्सचे मुख्य गुंतवणूक रणनीतीकार व्ही.के. विजयकुमार यांच्या मते, अँथ्रोपिकसारख्या AI कंपन्यांच्या वाढत्या प्रभावाच्या भीतीमुळे गुंतवणूकदार IT शेअर्स विकत आहेत.
मार्चमध्येही गुंतवणूक सुरू राहण्याची अपेक्षा
तज्ञांचे मत आहे की मार्च महिन्यातही परदेशी गुंतवणूक सकारात्मक राहू शकते. तथापि, काही आव्हाने अजूनही कायम आहेत…
रुपयाची हालचाल: जर रुपया डॉलरच्या तुलनेत 91 च्या पातळीखाली राहिला, तर परदेशी गुंतवणूकदारांना परताव्यात दिलासा मिळेल. मध्य पूर्व संकट: मध्य पूर्वेतील सध्याच्या तणावाचा परिणाम कच्च्या तेलाच्या किमतींवर होऊ शकतो, ज्यावर लक्ष ठेवणे महत्त्वाचे आहे. आर्थिक वर्ष 2027 चा दृष्टिकोन: चौथ्या तिमाहीचे (Q4) निकाल हे ठरवतील की पुढील वर्षी 15% कमाईची वाढ साध्य करता येईल की नाही.
महत्वाच्या बातम्या
To be published, comments must be reviewed by the administrator.*
Our website uses cookies to improve your experience. Learn more
Download App