वृत्तसंस्था
हैदराबाद : Telangana तेलंगणाचे मुख्यमंत्री रेवंत रेड्डी यांनी सोमवारी विधानसभेत घोषणा केली की त्यांचे सरकार राज्यातील ओबीसी (इतर मागासवर्गीय) आरक्षण मर्यादा २३% वरून ४२% पर्यंत वाढवणार आहे. जर ते लागू झाले तर राज्यात आरक्षण मर्यादा ६२% पर्यंत वाढेल. हे सर्वोच्च न्यायालयाने ठरवलेल्या ५०% आरक्षण मर्यादेचे उल्लंघन करेल. २०२३ च्या विधानसभा निवडणुकीपूर्वी काँग्रेसने ओबीसी कोटा वाढवण्याचे आश्वासन दिले होते.Telangana
मुख्यमंत्र्यांनी X वर पोस्ट करून माहिती दिली…
तेलंगणाचे मुख्यमंत्री म्हणाले- ४२ टक्के आरक्षणासाठी राज्यपालांना नवीन प्रस्ताव पाठवला
तेलंगणाच्या मुख्यमंत्र्यांनी विधानसभेत सांगितले- काँग्रेस नेते राहुल गांधी यांनी आश्वासन दिले होते की जर काँग्रेस सत्तेत आली, तर ओबीसी आरक्षण ४२ टक्के केले जाईल. सत्ता हाती घेतल्यानंतर लगेचच आमच्या सरकारने जातीय जनगणना सुरू केली. यापूर्वी काँग्रेस सरकारने ओबीसी आरक्षण ३७ टक्के करण्यासाठी राज्यपालांना प्रस्ताव पाठवला होता. हे सरकार पूर्वीचा प्रस्ताव मागे घेत आहे आणि आता ४२ टक्के आरक्षणाचा नवीन प्रस्ताव पाठवत आहे.
ओबीसी आरक्षण ४२ टक्क्यांपर्यंत वाढवण्यासाठी आम्ही आवश्यक कायदेशीर मदत देखील घेऊ. मागासवर्गीयांना ४२ टक्के आरक्षण मिळेपर्यंत आम्ही शांत बसणार नाही.
प्रस्ताव मंजूर होईल, पण तो नियमांचे उल्लंघन असेल
११७ जागांच्या तेलंगणा विधानसभेत काँग्रेसचे ६४ आमदार आहेत. त्यामुळे, ओबीसी आरक्षण विधेयक विधानसभेत मंजूर होईल, परंतु ते लागू झाल्यानंतर, तेलंगणात आरक्षण मर्यादा 62% पर्यंत पोहोचेल. हे सर्वोच्च न्यायालयाने ठरवलेल्या ५०% आरक्षण मर्यादेचे उल्लंघन करेल.
पुढे काय होऊ शकते?
आरक्षण लागू करण्यासाठी, संविधानात दुरुस्ती आणि केंद्र सरकारची मान्यता आवश्यक असेल. अशा परिस्थितीत हे विधेयक लागू होईल की नाही, असे प्रश्न उपस्थित केले जात आहेत.
जर भाजपच्या नेतृत्वाखालील एनडीए सरकारने तेलंगणा सरकारच्या आरक्षण लागू करण्याच्या निर्णयाला विरोध केला, तर काँग्रेस या मुद्द्यावरून मोदी सरकारवर हल्ला करू शकते.
महत्वाच्या बातम्या
To be published, comments must be reviewed by the administrator.*
Our website uses cookies to improve your experience. Learn more
Download App