वृत्तसंस्था
नवी दिल्ली : PM Modi पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी गुरुवारी दिल्लीत मध्य पूर्व आणि युक्रेनमध्ये सुरू असलेले युद्ध लवकर संपवण्याचे आवाहन केले. ते म्हणाले की, लष्करी संघर्षातून कोणताही प्रश्न सुटू शकत नाही. भारत सर्व विवादांच्या शांततापूर्ण निराकरणासाठी आणि शांतता प्रस्थापित करण्याच्या प्रयत्नांना पाठिंबा देत राहील.PM Modi
पंतप्रधानांनी हे विधान फिनलंडचे अध्यक्ष अलेक्झांडर स्टब यांच्यासोबतच्या द्विपक्षीय चर्चेनंतर केले. ते म्हणाले की, भारत आणि फिनलंड दोन्ही कायद्याचे राज्य, संवाद आणि मुत्सद्देगिरीवर विश्वास ठेवतात. केवळ लष्करी संघर्षातून कोणतीही समस्या सुटू शकत नाही, यावर आमचे एकमत आहे.PM Modi
अमेरिका-इस्रायल आणि इराण यांच्यात सहा दिवसांपासून युद्ध सुरू आहे. अल जझीराच्या मते, या संघर्षात आतापर्यंत ५००० हून अधिक बॉम्ब टाकण्यात आले आहेत. तर २० इराणी युद्धनौका बुडवण्यात आल्या आहेत. या हल्ल्यांमध्ये एक हजाराहून अधिक लोक मारले गेले आहेत. इराणनेही प्रत्युत्तर देत मध्य पूर्वेतील ९ देशांमधील अमेरिकन तळांवर हल्ला केला आहे.PM Modi
मोदी म्हणाले- एआय (AI), 6जी (6G) आणि क्वांटम तंत्रज्ञानामध्ये भागीदारीवर भर
फिनलंडचे राष्ट्राध्यक्ष अलेक्झांडर स्टब बुधवारी चार दिवसीय भारत दौऱ्यावर आले आहेत. या दौऱ्याचा उद्देश व्यापार, गुंतवणूक आणि उदयोन्मुख तंत्रज्ञानासह अनेक क्षेत्रांमध्ये द्विपक्षीय सहकार्य वाढवणे हा आहे. या बैठकीत दोन्ही देशांनी डिजिटलायझेशन आणि शाश्वततेच्या (सस्टेनेबिलिटी) क्षेत्रांमध्ये सहकार्य वाढवण्यावर सहमती दर्शवली. दोन्ही बाजूंनी भारत-फिनलंड संबंधांना धोरणात्मक भागीदारीच्या स्तरापर्यंत पुढे नेण्यावर चर्चा केली.
मोदी म्हणाले, ‘आर्टिफिशियल इंटेलिजन्स, 6G टेलिकॉम, स्वच्छ ऊर्जा आणि क्वांटम कम्प्यूटिंगसारख्या हाय-टेक क्षेत्रांमधील सहकार्याने दोन्ही देश पुढे जातील. भारत-युरोपीय मुक्त व्यापार करार (FTA) भारत आणि फिनलंडमधील व्यापार, गुंतवणूक आणि तांत्रिक सहकार्य आणखी मजबूत करेल. राष्ट्रपती स्टब यांनी आयर्नमॅन ट्रायथलॉन पूर्ण केले आहे, जी अत्यंत कठीण स्पर्धा मानली जाते.
फिनलंडचे राष्ट्रपती स्टब यांनी भारताच्या परराष्ट्र धोरणाची आणि आर्थिक प्रगतीची प्रशंसा केली. ते म्हणाले की, जगाला थोडे अधिक भारतीय बनण्याची गरज आहे. ते म्हणाले की, भारत जगातील सर्वात मोठी लोकशाही आणि सर्वात प्रभावशाली देशांपैकी एक आहे. युरोपसाठी भारत एक महत्त्वाचा धोरणात्मक भागीदार बनला आहे.
स्टब म्हणाले की भारत जगातील सर्वात वेगाने वाढणाऱ्या अर्थव्यवस्थांपैकी एक आहे आणि गेल्या दशकात येथे मोठा बदल दिसून आला आहे. त्यांची मागील भारत भेट 2013 मध्ये झाली होती आणि तेव्हापासून देशात खूप परिवर्तन झाले आहे.
महत्वाच्या बातम्या
To be published, comments must be reviewed by the administrator.*
Our website uses cookies to improve your experience. Learn more
Download App