विशेष प्रतिनिधी
जालना : मराठा आरक्षण आंदोलनाचे प्रमुख नेते मनोज जरांगे पाटील यांच्यासोबत आंदोलनात सक्रियपणे सहभागी झालेल्या अंतरवाली सराटी येथील ललिता तारख यांनी आता त्यांच्यावरच गंभीर आरोप केले आहेत. जरांगे यांनी गावातील महिलांना भावनिक करून आंदोलनासाठी त्यांचा वापर केला आणि गावकऱ्यांना आश्वासने दिल्यानंतर त्याची पूर्तता झाली नसल्याचा दावा तारख यांनी केला आहे. तसेच, जरांगे यांच्या उपोषणाबाबतही त्यांनी गंभीर प्रश्न उपस्थित केले आहेत.Manoj Jarange
‘तुमच्या उपोषणाची मी साक्षीदार आहे’
“तुमच्या उपोषणाची मी साक्षीदार आहे. तुम्ही कसे उपोषण केले, हे मी वेळ आल्यावर सांगेन. आम्ही रात्रंदिवस आंदोलनासाठी झटलो. जरांगे यांनी महिलांना भावनिक करून त्यांचा वापर केला,” असा दावा ललिता तारख यांनी केला आहे. त्या यापूर्वी जरांगे यांच्या आंदोलनात सक्रिय होत्या आणि त्यांच्या एका उपोषणावेळी त्यांनी उपोषण सोडवले होते, असेही वृत्तांमध्ये नमूद करण्यात आले आहे.
‘अंतरवालीत एकही कुणबी प्रमाणपत्र मिळाले नाही’
अंतरवाली सराटीतील कुणबी नोंदी आणि प्रमाणपत्रांच्या मुद्द्यावरही तारख यांनी प्रश्न उपस्थित केला. त्यांच्या म्हणण्यानुसार, हैदराबाद गॅझेटियरच्या आधारे आरक्षणाचा लाभ मिळेल, असे आश्वासन देण्यात आले होते. मात्र, गावातील नागरिकांनी सुमारे दहा महिन्यांपूर्वी अर्ज करूनही अद्याप एकही कुणबी प्रमाणपत्र मिळाले नसल्याचा त्यांचा दावा आहे.
“आम्ही रात्रंदिवस आंदोलनासाठी झटलो; मात्र आमच्या गावाला त्याचा काय फायदा झाला?” असा सवालही त्यांनी उपस्थित केला.
आंदोलनस्थळी अधिकाऱ्यांबाबतच्या भाषेवरही आक्षेप
उपोषणस्थळावरून अधिकाऱ्यांबाबत वापरल्या गेलेल्या भाषेवरही ललिता तारख यांनी आक्षेप घेतला. जिल्हाधिकाऱ्यांबाबत वापरण्यात आलेली भाषा योग्य नसल्याचे त्यांनी म्हटले. छत्रपती शिवाजी महाराजांनी सर्व समाजघटकांना सोबत घेऊन वाटचाल केली, त्यामुळे आंदोलनाच्या व्यासपीठावरून संयमित भाषा वापरण्याची गरज असल्याचे त्यांनी सांगितले.
‘मराठवाडा वॉटर ग्रीड प्रकल्प महाविकास आघाडीने गुंडाळला’; मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीसांचा आरोप
तीन वर्षांनंतर अंतरवालीतील मंडप हटवला
दरम्यान, अंतरवाली सराटी येथील मनोज जरांगे यांच्या उपोषणस्थळाचा मंडप आणि व्यासपीठ नुकतेच हटवण्यात आले आहे. २९ ऑगस्ट २०२३ पासून हे ठिकाण मराठा आरक्षण आंदोलनाचे प्रमुख केंद्र राहिले होते. ग्रामस्थ आणि सरपंचांच्या निर्णयानंतर मंडप हटवण्यात आल्याचे वृत्त आहे.
मंडप हटवल्यानंतर जरांगे यांनीही अंतरवाली सराटी येथे यापुढे आंदोलन न करण्याची भूमिका स्पष्ट केली आहे. मात्र, मराठा आरक्षणासाठीचा लढा सुरूच राहणार असल्याचे त्यांनी सांगितले आहे. सरकारने दिलेल्या मुदतीत मागण्यांवर निर्णय न झाल्यास पुढील आंदोलन मुंबईच्या दिशेने नेण्याचा इशाराही त्यांनी दिल्याचे वृत्त आहे.
आरोपांमुळे आंदोलनातील अंतर्गत मतभेद चर्चेत
एकीकडे अंतरवाली सराटीतील तीन वर्षांपासून उभा असलेला आंदोलनाचा मंडप हटवण्यात आला आहे, तर दुसरीकडे आंदोलनातील माजी सहकाऱ्यांकडून जरांगे यांच्या कार्यपद्धतीवर प्रश्न उपस्थित केले जात आहेत. त्यामुळे मराठा आरक्षण आंदोलनाच्या पुढील वाटचालीबाबत आणि अंतरवाली सराटीतील स्थानिक पातळीवरील भूमिकांबाबत चर्चा सुरू झाली आहे.
ललिता तारख यांनी केलेले आरोप हे त्यांचे दावे आहेत. या आरोपांबाबत मनोज जरांगे पाटील यांची स्वतंत्र प्रतिक्रिया उपलब्ध झाल्यास त्यातून या प्रकरणातील त्यांची बाजू स्पष्ट होऊ शकते.
महत्वाच्या बातम्या
To be published, comments must be reviewed by the administrator.*
Our website uses cookies to improve your experience. Learn more
Download App