वृत्तसंस्था
वॉशिंग्टन/तेहरान : Trump अमेरिका आणि इराण यांच्यातील अणुकरारावरून पुन्हा एकदा शाब्दिक युद्ध रंगले आहे. अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी सातव्यांदा दावा करत, “इराणसोबत पुढील दोन ते तीन दिवसांत करार होऊ शकतो,” असे म्हटले आहे. मात्र, इराणने हा दावा फेटाळून लावत उलट ट्रम्प प्रशासनावरच गंभीर आरोप केले आहेत. “करार होण्यामध्ये सर्वात मोठा अडथळा अमेरिका असून ट्रम्पनाच प्रत्यक्षात करार नको आहे,” असे इराणच्या अधिकाऱ्यांनी म्हटले आहे.Trump
या परस्परविरोधी दाव्यांमुळे मध्यपूर्वेतील तणावपूर्ण परिस्थितीत आणखी अनिश्चितता निर्माण झाली आहे. गेल्या काही महिन्यांपासून दोन्ही देशांमध्ये अप्रत्यक्ष चर्चा सुरू असल्या तरी कोणताही ठोस तोडगा निघालेला नाही.Trump
ट्रम्पांचा सातव्यांदा आशावादी दावा
डोनाल्ड ट्रम्प यांनी पुन्हा एकदा पत्रकारांशी बोलताना इराणबाबत सकारात्मक संकेत दिले. “चर्चा योग्य दिशेने सुरू आहे. आम्हाला वाटते की दोन ते तीन दिवसांत काहीतरी चांगली प्रगती दिसू शकते,” असे ते म्हणाले.
मात्र, यापूर्वीही ट्रम्प यांनी अनेक वेळा “करार जवळ आला आहे” असे दावे केले होते. त्यामुळे त्यांच्या नव्या विधानाकडे आंतरराष्ट्रीय राजकीय वर्तुळात सावधगिरीने पाहिले जात आहे.
इराणचा थेट आरोप
ट्रम्प यांच्या वक्तव्यानंतर इराणच्या अधिकाऱ्यांनी कठोर प्रतिक्रिया दिली. अमेरिकेने लादलेल्या निर्बंधांमुळेच चर्चेत अडथळे निर्माण होत असल्याचा आरोप त्यांनी केला.
इराणचे म्हणणे आहे की, अमेरिका एका बाजूला कराराची भाषा करते, तर दुसऱ्या बाजूला आर्थिक आणि राजकीय दबाव कायम ठेवते. अशा परिस्थितीत विश्वासाचे वातावरण निर्माण होऊ शकत नाही.
अणुकार्यक्रमावरून वाद कायम
दोन्ही देशांमधील मुख्य वादाचा मुद्दा म्हणजे इराणचा अणुकार्यक्रम. अमेरिका इराणने युरेनियम संवर्धन मर्यादित ठेवावे, अशी मागणी करत आहे. तर इराणचा दावा आहे की, त्यांचा अणुकार्यक्रम पूर्णपणे शांततापूर्ण उद्देशांसाठी आहे.
याच मुद्द्यावरून गेल्या काही वर्षांत अनेक फेऱ्यांच्या चर्चा झाल्या; मात्र कोणताही कायमस्वरूपी करार झालेला नाही.
मध्यपूर्वेत वाढता तणाव
इराण आणि अमेरिकेमधील मतभेदांचा परिणाम संपूर्ण मध्यपूर्वेतील सुरक्षेवर होत आहे. इस्रायल, आखाती देश आणि इतर पाश्चिमात्य राष्ट्रेही या चर्चांकडे बारकाईने लक्ष ठेवून आहेत.
विशेषतः गाझा युद्ध, लाल समुद्रातील हल्ले आणि प्रादेशिक संघर्षांच्या पार्श्वभूमीवर अमेरिका-इराण संबंध अधिक संवेदनशील बनले आहेत. त्यामुळे संभाव्य करार केवळ दोन्ही देशांसाठीच नव्हे, तर संपूर्ण प्रदेशासाठी महत्त्वाचा मानला जात आहे.
पुढील काही दिवस निर्णायक
ट्रम्प यांनी जरी “2-3 दिवसांत करार” होण्याचा दावा केला असला, तरी इराणच्या प्रतिक्रियेमुळे दोन्ही देशांतील मतभेद अद्याप कायम असल्याचे स्पष्ट झाले आहे. त्यामुळे पुढील काही दिवसांत प्रत्यक्षात कोणती प्रगती होते का, की पुन्हा एकदा चर्चा निष्फळ ठरते, याकडे जगाचे लक्ष लागले आहे.
राजकीय विश्लेषकांच्या मते, दोन्ही बाजूंनी सार्वजनिकरीत्या वेगवेगळे संदेश दिले जात असले तरी पडद्यामागे वाटाघाटी सुरू आहेत. मात्र अंतिम करारासाठी परस्पर विश्वास आणि तडजोडीची भूमिका आवश्यक असल्याचे तज्ज्ञांचे मत आहे.
महत्वाच्या बातम्या
To be published, comments must be reviewed by the administrator.*
Our website uses cookies to improve your experience. Learn more
Download App