वृत्तसंस्था
नवी दिल्ली : संरक्षण संशोधन आणि विकास संस्थेने (DRDO) आज ८ जुलै २०२६ रोजी चांदीपूर येथील ‘इंटिग्रेटेड टेस्ट रेंज’ (ITR) येथे ‘पिनाका लाँग रेंज गाइडेड रॉकेट’ची (LRGR) यशस्वी चाचणी घेतली. या रॉकेटची चाचणी वापरकर्त्यांनी निश्चित केलेल्या किमान ६० किलोमीटर पल्ल्यासाठी करण्यात आली. नियोजित केल्याप्रमाणे उड्डाणादरम्यानच्या सर्व हालचाली यशस्वीपणे पार पाडत, या रॉकेटने अचूक मार्गाचा (ट्रॅजेक्टरी) अवलंब करून लक्ष्यावर अत्यंत अचूकतेने मारा केला. चाचणीदरम्यान तैनात असलेल्या सर्व उपकरणांनी रॉकेटच्या संपूर्ण उड्डाणमार्गाचा मागोवा घेतला. त्यामुळे सीमेपारचे दहशतवाद्यांचे अड्डे टार्गेट करणे सोपे झाले आहे.
पिनाका एलआरजीआर रॉकेटची रचना शस्त्रास्त्र संशोधन आणि विकास संस्थेने (ARDE) उच्च ऊर्जा सामग्री संशोधन प्रयोगशाळेच्या (HEMRL) सहकार्याने, संरक्षण संशोधन आणि विकास प्रयोगशाळा (DRDL) आणि संशोधन केंद्र इमारत यांच्या सहकार्याने केली आहे. या उड्डाण चाचणीचे समन्वय आयटीआर (ITR) आणि पुरावा व प्रायोगिक संस्थेने (Proof & Experimental Establishment) केले. सेवेत असलेल्या पिनाका लाँचरमधून रॉकेट प्रक्षेपित करण्यात आले, ज्यामुळे त्याची बहुउपयोगिता सिद्ध झाली आणि त्याच लाँचरमधून वेगवेगळ्या पल्ल्यांच्या पिनाका प्रकारांच्या प्रक्षेपणाची क्षमता दिसून आली.
– राजनाथ सिंहांकडून अभिनंदन
संरक्षण मंत्री राजनाथ सिंह यांनी या यशस्वी उड्डाण चाचणीबद्दल डीआरडीओ, भारतीय लष्कर आणि उद्योगाचे अभिनंदन केले आहे. त्यांनी या चाचणीचे वर्णन लांब पल्ल्याच्या मार्गदर्शित रॉकेटच्या स्वदेशी रचना आणि विकास क्षमतेतील एक महत्त्वाचा टप्पा असे केले. संरक्षण सचिव आणि संरक्षण संशोधन आणि विकास विभागाचे सचिव आणि डीआरडीओचे अध्यक्ष श्री राजेश कुमार सिंह यांनी या चाचण्यांवर बारकाईने लक्ष ठेवले आणि या यशस्वी चाचणीशी संबंधित सर्व संघांचे कौतुक केले, असे ट्विट संरक्षण मंत्रालयाने केले.
महत्वाच्या बातम्या
To be published, comments must be reviewed by the administrator.*
Our website uses cookies to improve your experience. Learn more
Download App