वृत्तसंस्था
न्यूयॉर्क : Mamdani Photo न्यूयॉर्क शहराच्या महापौरपदाचे उमेदवार जोहरान ममदानी यांच्यावर राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी एका इस्लामिक कट्टरपंथी व्यक्तीच्या जवळ असल्याचा आरोप केला आहे. खरं तर, ममदानी १८ ऑक्टोबर रोजी ब्रुकलिन इमाम सिराज वहाजसोबत हसत हसत फोटो काढताना दिसले, ज्यांच्यावर १९९३ च्या वर्ल्ड ट्रेड सेंटर बॉम्बस्फोटाचा कट रचण्याचा आणि मुस्लिमांना जिहादसाठी भडकवण्याचा आरोप आहे.Mamdani Photo
फोटो व्हायरल झाल्यानंतर, ट्रम्प यांनी सोशल मीडियावर लिहिले, हा अनर्थ आहे. सिराज वहाजसारखा माणूस वर्ल्ड ट्रेड सेंटर उडवणाऱ्या ममदानीला पाठिंबा देत आहे आणि त्यांच्याशी मैत्री करत आहे हे लाजिरवाणे आहे.Mamdani Photo
उपाध्यक्ष जेडी व्हॅन्स यांनीही खिल्ली उडवली.
अमेरिकेचे उपाध्यक्ष जे.डी. व्हॅन्स यांनीही ममदानींवर टीका केली. त्यांनी इंस्टाग्रामवर लिहिले, “मला समजते की डेमोक्रॅटिक पक्ष कोणत्याही प्रकारच्या राजकीय हिंसाचाराच्या विरोधात आहे. म्हणून मी वाट पाहत आहे की सर्वजण ममदानींचा कधी निषेध करतात. ते अशा व्यक्तीसोबत प्रचार करत आहेत, ज्यावर दहशतवादी कटात सहभागी असल्याचा संशय आहे, जरी त्याच्यावर खटला चालवला गेला नसला तरी.”Mamdani Photo
रिपब्लिकन महापौरपदाचे उमेदवार कर्टिस स्लिवा म्हणाले, “या इमामाच्या बाजूने उभे राहणे ममदानींचे चुकीचे आहे. न्यूयॉर्कला अशा महापौरांची गरज आहे, जो दहशतवाद्यांपासून लोकांना वाचवेल, दहशतवाद्यांना आलिंगन देणार नाही.”
टीका केल्यानंतरही ममदानी यांनी आरोप केला आहे की त्यांच्या धर्मामुळे त्यांना लक्ष्य केले जात आहे. ते म्हणाले की, ते निवडणूक जिंकण्याच्या उंबरठ्यावर आहेत. न्यूयॉर्कच्या महापौरपदाची निवडणूक ४ नोव्हेंबर २०२५ रोजी होणार आहे.
वहाजने इस्लाम धर्म स्वीकारला.
वहाजचे खरे नाव जेम्स लॉरेन्स आहे. १९७० च्या दशकात त्यांनी काळ्या लोकांविरुद्ध होणाऱ्या भेदभावाचा निषेध करण्यासाठी इस्लाम धर्म स्वीकारला. इस्लाम धर्म स्वीकारल्यानंतर लॉरेन्सने त्यांचे नाव बदलून सिराज वहाज असे ठेवले.
इस्लाम धर्म स्वीकारल्यानंतर, वहाजने न्यूयॉर्कमधील मशिदी आणि मुस्लिम समुदायासाठी सामाजिक कार्य सुरू केले. २००० च्या दशकाच्या सुरुवातीला, वहाजने न्यूयॉर्क शहरात एक प्रवचन दिले, ज्यामध्ये त्याने “बंदुकामुक्त जिहाद” साठी १०,००० मुस्लिम पुरुषांची सेना तयार करण्याचे आवाहन केले.
तो म्हणाला होता, मी अल्लाहला प्रार्थना करतो की, आपल्याला एक सैन्य तयार करण्याची संधी द्यावी, जेणेकरून माझे अनुयायी शस्त्रे उचलू नयेत, तर फक्त मार्च करू शकतील. न्यूयॉर्क शहरात मार्च करा, जेणेकरून त्यांचे आवाज ऐकू येतील, जेणेकरून संपूर्ण शहर झोपू नये.
वहाज म्हणाले की, त्यांचा जिहाद हिंसक नव्हता. परंतु तो बोस्निया, सोमालिया, पॅलेस्टाईन आणि अल्जेरिया सारख्या देशांमध्ये संघर्ष करणाऱ्या मुस्लिमांच्या समर्थनार्थ होता.
१९९३ च्या वर्ल्ड ट्रेड सेंटर हल्ला प्रकरणात वहाजचे नाव चर्चेत आले होते. खरंच, या प्रकरणातील अनेक आरोपी वहाजशी जोडलेले होते.
अमेरिकेत पहिला दहशतवादी हल्ला ३२ वर्षांपूर्वी झाला होता.
२००१ च्या वर्ल्ड ट्रेड सेंटर हल्ल्याच्या आठ वर्षांपूर्वी, तेथे एक मोठा दहशतवादी हल्ला झाला होता. २६ फेब्रुवारी १९९३ रोजी दुपारी १२:१८ वाजता, नॉर्थ टॉवरच्या पार्किंगमध्ये एका ट्रक बॉम्बचा स्फोट झाला.
ट्रकमध्ये अंदाजे १,२०० किलोग्रॅम स्फोटके भरलेली होती. हल्लेखोरांचे ध्येय नॉर्थ टॉवर आणि साऊथ टॉवर खाली पाडण्याचे होते. यामुळे दोन्ही टॉवर एकाच वेळी कोसळले असते, परंतु असे झाले नाही.
स्फोटाची तीव्रता इतकी मोठी होती की, त्यामुळे पार्किंग लॉटमध्ये ३० मीटर रुंद आणि अनेक मजली उंच खड्डा निर्माण झाला. वीजपुरवठा खंडित झाल्यामुळे लिफ्ट विस्कळीत झाल्या आणि टॉवर्समध्ये अडकलेल्या हजारो लोकांचा धुरामुळे गुदमरण्याचा त्रास होऊ लागला. तथापि, काही वेळातच अंदाजे ५०,००० लोकांना बाहेर काढण्यात आले. या हल्ल्यात सहा जणांचा मृत्यू झाला आणि एक हजाराहून अधिक जण जखमी झाले.
महत्वाच्या बातम्या
To be published, comments must be reviewed by the administrator.*
Our website uses cookies to improve your experience. Learn more
Download App