विशेष प्रतिनिधी
नागपूर : नागपूर पदवीधर मतदारसंघाच्या निवडणुकीत भाजप, काँग्रेस आणि अपक्ष उमेदवार नितेश कराळे यांच्यातील लढतीकडे राजकीय वर्तुळाचे लक्ष लागले आहे. मतदानाच्या काही तास आधी नितेश कराळे यांचा सोशल मीडियावर प्रसारित झालेला भावनिक व्हिडीओ, शरद पवार गटाने केलेली निलंबनाची कारवाई आणि भाजपच्या प्राथमिक सर्व्हेबाबत समोर आलेला दावा यामुळे निवडणुकीची चर्चा रंगली आहे. मात्र, या घडामोडींचा प्रत्यक्ष मतदानावर किती परिणाम झाला, हे मतमोजणीनंतरच स्पष्ट होणार आहे. Nitesh Karale
भाजपच्या सर्व्हेत कराळेंना १५ हजार मतांचा अंदाज?
नागपूर पदवीधर मतदारसंघातून भाजपने सुधाकर कोहळे यांना उमेदवारी दिली आहे, तर काँग्रेसकडून अभिजीत वंजारी निवडणुकीच्या रिंगणात आहेत. अपक्ष उमेदवार नितेश कराळे यांच्या भूमिकेमुळेही या लढतीची चर्चा सुरू आहे.
भाजपच्या प्राथमिक सर्व्हेत नितेश कराळे यांना पहिल्या पसंतीची सुमारे १५ हजार मते मिळण्याचा अंदाज वर्तवण्यात आल्याचा दावा केला जात आहे. मात्र, या सर्व्हेची अधिकृत आकडेवारी किंवा स्वतंत्र पुष्टी उपलब्ध नसल्याने हा आकडा सावधपणे पाहणे आवश्यक आहे.
कराळे यांना मिळणारी पहिल्या पसंतीची मते आणि त्यांच्या मतदारांकडून दुसऱ्या पसंतीसाठी कोणाला प्राधान्य दिले जाते, यावर निवडणुकीच्या मतमोजणीचे गणित अवलंबून राहू शकते.
निलंबनाच्या कारवाईनंतर भावनिक व्हिडीओची चर्चा
मतदानाच्या काही तास आधी शरद पवार गटाने नितेश कराळे यांना सहा वर्षांसाठी पक्षातून निलंबित केल्याची माहिती समोर आली होती. या निर्णयानंतर कराळे यांचा रडतानाचा व्हिडीओ सोशल मीडियावर प्रसारित झाला.
या व्हिडीओमुळे कराळे यांच्याबाबत मतदारांमध्ये सहानुभूती निर्माण झाली का, याची चर्चा सुरू झाली आहे. मात्र, या भावनिक प्रतिक्रियेचे मतांमध्ये प्रत्यक्ष रूपांतर झाले की नाही, याबाबत सध्या ठोस निष्कर्ष काढता येत नाही.
काँग्रेसला चंद्रपूर, गोंदिया आणि गडचिरोलीतील मतदानाची अपेक्षा
नागपूर पदवीधर मतदारसंघातील मतदानाच्या आकडेवारीनुसार, नागपूरमध्ये सुमारे ६० टक्के मतदान झाले, तर चंद्रपूर, गोंदिया आणि गडचिरोली या भागांत ७१ टक्क्यांपेक्षा अधिक मतदान झाल्याचे वृत्त आहे.
या जिल्ह्यांतील मतदानाचा फायदा होईल, अशी अपेक्षा काँग्रेसकडून व्यक्त केली जात आहे. दुसरीकडे, भाजपनेही निवडणुकीसाठी संघटनात्मक पातळीवर तयारी केली होती. मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस, केंद्रीय मंत्री नितीन गडकरी आणि भाजपचे नेते चंद्रशेखर बावनकुळे यांनी प्रचाराच्या अंतिम टप्प्यात सहभाग घेतला होता.
त्यामुळे दोन्ही पक्षांच्या दाव्यांमध्ये प्रत्यक्ष मतांची आकडेवारी महत्त्वाची ठरणार आहे.
दुसऱ्या पसंतीच्या मतांमुळे मतमोजणीचे गणित बदलणार?
विधानपरिषदेच्या पदवीधर मतदारसंघाच्या निवडणुकीत पसंतीक्रमानुसार मतमोजणी केली जाते. पहिल्या पसंतीच्या मतांवरून विजयी उमेदवार निश्चित न झाल्यास लागू असलेल्या नियमानुसार पुढील पसंतीच्या मतांचा विचार केला जाऊ शकतो.
नितेश कराळे यांना मिळणाऱ्या मतांचा दुसऱ्या पसंतीच्या मतांवर काय परिणाम होतो, हे पाहणे महत्त्वाचे ठरणार आहे. या मतांचे हस्तांतरण कोणत्या उमेदवाराच्या बाजूने होते, यावर अंतिम निकालाच्या प्रक्रियेवर परिणाम होऊ शकतो.
त्यामुळे नागपूर पदवीधर मतदारसंघात केवळ पहिल्या पसंतीच्या मतांची संख्या नव्हे, तर पसंतीक्रमानुसार होणारी मतमोजणीही महत्त्वाची ठरणार आहे. भाजपच्या सर्व्हेबाबतचा दावा, काँग्रेसची प्रादेशिक मतदानावरील अपेक्षा आणि नितेश कराळे यांच्या व्हिडीओची चर्चा या पार्श्वभूमीवर अधिकृत निकालाकडे सर्वांचे लक्ष लागले आहे.
महत्वाच्या बातम्या
To be published, comments must be reviewed by the administrator.*
Our website uses cookies to improve your experience. Learn more
Download App