वृत्तसंस्था
तेहरान : Khamenei इराणचे सर्वोच्च नेते अयातुल्ला अली खामेनी यांनी पुन्हा एकदा सांगितले की इराणने इस्रायलविरुद्धचे युद्ध जिंकले आहे. त्यांनी एक्स वरील एका पोस्टमध्ये म्हटले आहे की, ‘खोटे बोलणाऱ्या इस्रायली सरकारवर विजय मिळवल्याबद्दल मी तुमचे अभिनंदन करतो. इराणने आपल्या हल्ल्यांनी इस्रायलचा नाश केला आहे आणि तो चिरडला आहे.’Khamenei
खामेनी म्हणाले, ‘अमेरिकेने दोन्ही देशांमधील उघड युद्धात उडी घेतली कारण त्याला भीती होती की जर त्यांनी हस्तक्षेप केला नाही तर इस्रायल पूर्णपणे नष्ट होईल. परंतु अमेरिकेला काहीही साध्य झाले नाही. इराणने अमेरिकेच्या तोंडावर जोरदार चपराक मारली.’
‘इराणने अमेरिकेच्या हवाई तळावर हल्ला करून त्याचे नुकसान केले, जो मध्य पूर्वेतील प्रमुख अमेरिकन तळांपैकी एक आहे. इराणला मध्य पूर्वेतील महत्त्वाच्या अमेरिकन तळांवर प्रवेश आहे. जर कोणताही हल्ला झाला तर शत्रूला मोठी किंमत मोजावी लागेल.’
फ्रान्सने इस्रायलवर इराणचे ड्रोन हल्ले थांबवल्याची पुष्टी केली आहे. ही माहिती फ्रान्सचे संरक्षण मंत्री सेबॅस्टियन लेकोर्नू यांनी संसदेत दिली.
लेकोर्नू म्हणाले की, १२ दिवसांच्या संघर्षादरम्यान इराणने इस्रायलवर सुमारे १००० ड्रोन आणि ४०० बॅलिस्टिक क्षेपणास्त्रे डागली.
अणुऊर्जा संस्थेने म्हटले – अणुस्थळांच्या तपासणीबाबत इराणकडून कोणताही प्रतिसाद मिळाला नाही
आंतरराष्ट्रीय अणुऊर्जा संस्थेचे (IAEA) प्रमुख राफेल ग्रोसी यांनी गुरुवारी सांगितले की, अणुस्थळांच्या तपासणीसाठी इराणकडून अद्याप कोणताही प्रतिसाद मिळालेला नाही.
ग्रोसी यांनी रेडिओ फ्रान्स इंटरनॅशनलला सांगितले की, ‘इराणमध्ये IAEA ची उपस्थिती उदारता नाही, ती एक आंतरराष्ट्रीय जबाबदारी आहे, कारण इराण अणुप्रसार अप्रसार कराराचा (NPT) सदस्य आहे.’
IAEA प्रमुख म्हणाले, ‘NPT सदस्य असल्याने, इराणकडे तपासणी प्रणाली असणे आवश्यक आहे. ही एक कायदेशीर जबाबदारी आहे जी एकतर्फी निलंबित करता येत नाही.’
अणुप्रसार अप्रसार करार (NPT) हा अणुशस्त्रांच्या जागतिक प्रसाराचे निरीक्षण करण्यासाठी आणि रोखण्यासाठी तसेच अणु तंत्रज्ञानाच्या शांततापूर्ण वापराला प्रोत्साहन देण्यासाठी डिझाइन केलेला करार आहे.
या करारावर स्वाक्षरी केलेल्या कोणत्याही देशाकडे अणुशस्त्रे नाहीत, त्यांना त्यांचा वापर करण्यास बंदी आहे.
इराणचे परराष्ट्र मंत्री अब्बास अराक्ची यांनी बुधवारी सुचवले की अमेरिका आणि इस्रायली अणुस्थळांवर झालेल्या हल्ल्यांच्या पार्श्वभूमीवर इराण NPT च्या सदस्यत्वावर पुनर्विचार करू शकतो.
ट्रम्प म्हणाले – इराणशी अणु करार आवश्यक नाही, पण पुढील आठवड्यात चर्चा होईल
अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी म्हटले आहे की इराणशी अणु करार आता आवश्यक नाही कारण अमेरिका आणि इस्रायलने आधीच इराणचा अणुकार्यक्रम नष्ट केला आहे.
बुधवारी नाटो शिखर परिषदेत पत्रकारांशी बोलताना ट्रम्प म्हणाले की, अमेरिका आणि इराणी अधिकारी पुढील आठवड्यात चर्चा करतील.
इराणचे अणुऊर्जा केंद्र उद्ध्वस्त झाल्याचा सीआयएचा दावा
अमेरिकन गुप्तचर संस्था सीआयए म्हणते की अलिकडच्या हल्ल्यांमुळे इराणच्या अणुऊर्जा कार्यक्रमाचे मोठे नुकसान झाले आहे. सीआयए आणि ट्रम्प प्रशासनाच्या अधिकाऱ्यांच्या मते, या हल्ल्यांमुळे इराणच्या अनेक महत्त्वाच्या अणुऊर्जा केंद्रांचा नाश झाला आहे आणि त्या पुन्हा बांधण्यासाठी अनेक वर्षे लागू शकतात.
संरक्षण गुप्तचर संस्था (डीआयए) च्या सुरुवातीच्या अहवालांमध्ये असे म्हटले आहे की अमेरिकेने इराणचा अणुऊर्जा कार्यक्रम काही महिन्यांनी मागे टाकला आहे. सीआयएचे संचालक जॉन रॅटक्लिफ म्हणाले की नवीन माहितीवरून असे दिसून येते की इराणच्या मुख्य अणुऊर्जा केंद्रांना मोठे नुकसान झाले आहे.
राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी असेही म्हटले आहे की या हल्ल्यांमुळे इराणची शस्त्रे बनवण्याची शक्ती पूर्णपणे नष्ट झाली आहे. अमेरिकेच्या गुप्तचर प्रमुख तुलसी गॅबार्ड यांनी असेही म्हटले आहे की नवीन माहितीवरून स्पष्टपणे दिसून येते की इराणची अणुऊर्जा केंद्रे उद्ध्वस्त झाली आहेत.
दरम्यान, इराणच्या परराष्ट्र मंत्रालयाने अल जझीराला असेही सांगितले की इस्रायल आणि अमेरिकेकडून सतत होणाऱ्या हल्ल्यांमुळे त्यांच्या अणुऊर्जा केंद्रांचे गंभीर नुकसान झाले आहे.
महत्वाच्या बातम्या
To be published, comments must be reviewed by the administrator.*
Our website uses cookies to improve your experience. Learn more
Download App