विशेष प्रतिनिधी
नवी दिल्ली : केंद्रीय गृहमंत्री अमित शहा यांचा एक वेगळाच पैलू एका टिव्ही मालिकेच्या स्पेशल शोच्या दरम्यान समोर आला. अमित शहा यांच्या इतिहासाच्या ज्ञानाने सगळेच आवाक झाले. आपण किमान दोन हजार प्रेरणादायी इतिहास पुरुषांची नावे सांगू शकतो, असे त्यांनी सांगितले.Surprised by Amit Shah’s knowledge of history, he said at least two thousand inspiring histories could tell the names of men.
ओडिया योद्धा बक्सी जगबंधू यांच्या जीवनावर आधारित ‘विद्रोही’ या मालिकेच्या स्क्रिनिंगच्या वेळी बोलताना शहा म्हणाले, इतिहासाचे पुनर्लेखन करून वादात पडू नका. भावी पिढ्यांना प्रेरणा देऊ शकतील अशा 300-400 व्यक्तिमत्त्वांच्या कामगिरीवर प्रकाश टाका. भारतीय इतिहासात किमान 30 साम्राज्ये होती
ज्यांनी कल्याणवाद, अर्थव्यवस्था, संरक्षण आणि बुद्धिवाद यासह सर्व मापदंडांवर प्रशासनाचे नवीन मानके स्थापित केली.इतिहासाचे पुनर्लेखन न करता, भावी पिढ्यांना प्रेरणा देण्यासाठी चित्रपट आणि पुस्तकांच्या माध्यमातून विस्मरणात गेलेल्या ऐतिहासिक व्यक्तींचे जीवन आणि यश अधोरेखित करण्याचे आवाहन करताना शहा म्हणाले,
इतिहासाच्या अभ्यासक्रमाला क्षणभर हात लावू नका. कोणाला पुस्तक लिहिण्यापासून आणि मालिका प्रसिद्ध करण्यापासून कोण रोखू शकेल. देशाच्या भूतकाळाबद्दल आपल्या मनात कोणताही न्यूनगंड नसावा. जी सभ्यता आपल्या पूर्वजांना विसरते ती फार काळ टिकू शकत नाही. इतिहासकारांनी न्याय केला नाही आणि देशाच्या भूतकाळाचा आणि संस्कृतीचा अभिमान जागृत होऊ शकला नाही अशा पद्धतीने इतिहास लिहिला हे दुर्दैव आहे.
या मालिकेच्या स्क्रीनिंगचे आयोजन केंद्रीय शिक्षण मंत्री धर्मेंद्र प्रधान यांनी केले होते.या मालिकेतील कलाकारांशी संवाद साधताना शहा यांनीओडिया योद्धा बक्सी जगबंधू यांच्या जीवनातील अनेक घटना सांगितल्या. मालिका पूर्ण करण्यापूर्वी मला भेटला असता तर कदाचित मी आणखी काही प्रसंग सांगितले असते आणि त्याचा समावेश करता आला असता असेही ते म्हणाले.
बक्षी जुगबंधु हे 1817 च्या पाईका बंडाचे नायक होते. ब्रिटीशांच्या अन्याय, जुलूम आणि दडपशाहीविरुद्धच्या पहिल्या सशस्त्र विद्रोहांपैकी एक मानले जातात. भगवान जगन्नाथाच्या भूमीचे शौर्य आणि स्वातंत्र्याची बीजे पेरण्यात त्यांची भूमिका दाखवल्याबद्दल अमित शहा यांनी विद्रोही मालिकेच्या टीमचे कौतुक केले.
To be published, comments must be reviewed by the administrator.*
Our website uses cookies to improve your experience. Learn more
Download App