भारतीय हवाई दल आणि नौदलाची वाढली ताकदInclusion of Mark-2 air-to-surface missile in defense fleet
विशेष प्रतिनिधी
नवी दिल्ली : भारतीय वायुसेना आणि नौदलाने त्यांच्या लढाऊ विमानांच्या ताफ्याची मारा करण्याची क्षमता वाढवण्यासाठी लांब पल्ल्याची सुपरसॉनिक एअर-टू-सर्फेस क्षेपणास्त्रे समाविष्ट केली आहेत. ही क्षेपणास्त्रे 250 किलोमीटर अंतरापर्यंतच्या लक्ष्यांवर मारा करू शकतात. हाय स्पीड लो ड्रॅग मार्क-2 क्षेपणास्त्रे म्हणून ओळखली जाणारी ही क्षेपणास्त्रे जगातील काही निवडक लष्कर वापरतात. नुकत्याच इराणच्या लक्ष्यांवर इस्त्रायली हवाई दलाने केलेल्या हल्ल्यांमध्ये या क्षेपणास्त्रांचा वापर करण्यात आला.
संरक्षण सूत्रांनी सांगितले की, भारतीय हवाई दलाने सुखोई-३० एमकेआय आणि मिग-२९ या लढाऊ विमानांसह जग्वार लढाऊ विमानांवर ही क्षेपणास्त्रे तैनात केली आहेत. त्याचप्रमाणे भारतीय नौदलाने मिग-२९ (के) नौदलाच्या लढाऊ विमानांसाठी या क्षेपणास्त्रांचाही समावेश केला आहे. या क्षेपणास्त्रांमुळे भारतीय लढाऊ वैमानिकांना दळणवळण केंद्रे किंवा रडार स्टेशनसारख्या लक्ष्यांवर हल्ला करणे आणि नष्ट करणे सोपे होईल.
२०२० मध्ये चीनसोबतचा संघर्ष सुरू झाल्यानंतर संरक्षण मंत्रालयाने या क्षेपणास्त्रांची खरेदी केली होती. भारतीय हवाई दल आता मेक इन इंडिया कार्यक्रमांतर्गत या क्षेपणास्त्रांची निर्मिती करता येईल का याचाही विचार करत आहे.
To be published, comments must be reviewed by the administrator.*
Our website uses cookies to improve your experience. Learn more
Download App