वृत्तसंस्था
इस्लामाबाद : Javed Bajwa पाकिस्तानचे माजी लष्करप्रमुख जनरल कमर जावेद बाजवा यांचे वयाच्या 65 व्या वर्षी शनिवारी निधन झाले. फेब्रुवारीमध्ये घरातील बाथरूममध्ये घसरल्याने त्यांच्या डोक्याला गंभीर दुखापत झाली होती, त्यानंतर रावळपिंडी येथील मिलिटरी रुग्णालयात त्यांच्यावर उपचार सुरू होते आणि ते आयसीयूमध्ये दाखल होते.Javed Bajwa
डॉक्टरांनी त्यांच्यावर शस्त्रक्रिया केली होती. सुरुवातीला डॉक्टरांनी शस्त्रक्रिया यशस्वी झाल्याचे सांगितले होते, परंतु त्यांची प्रकृती गंभीर राहिली आणि त्यांना सतत निरीक्षणाखाली ठेवण्यात आले होते.Javed Bajwa
बाजवा 2016 ते 2022 पर्यंत पाकिस्तानचे लष्करप्रमुख होते आणि निवृत्तीनंतरही ते देशाच्या राजकारण आणि सुरक्षा बाबींमध्ये प्रभावशाली मानले जात होते.Javed Bajwa
इम्रान खान यांच्यासोबतच्या वादामुळे चर्चेत होते
कमर जावेद बाजवा हे पाकिस्तानचे माजी पंतप्रधान इम्रान खान यांच्यासोबतच्या वादामुळे खूप चर्चेत होते. सुरुवातीला दोघांचे संबंध चांगले होते, पण नंतर परिस्थिती पूर्णपणे बदलली.
जेव्हा 2018 मध्ये इम्रान खान पंतप्रधान झाले, तेव्हा असे म्हटले जात होते की सरकार आणि सैन्य ‘एकाच मतावर’ आहेत. असे मानले जाते की, त्यावेळी बाजवा यांच्या नेतृत्वाखालील सैन्याचा इम्रान सरकारला पाठिंबा होता आणि दोघांमध्ये चांगला समन्वय होता.
पण 2021 मध्ये आयएसआय प्रमुखांच्या नियुक्तीवरून दोघांमध्ये मतभेद सुरू झाले. सेनेला नदीम अंजुम यांना तात्काळ आयएसआय प्रमुख बनवायचे होते, तर इम्रान खान हा निर्णय पुढे ढकलत होते. इथूनच दोघांच्या संबंधात दुरावा निर्माण व्हायला सुरुवात झाली.
त्यानंतर 2022 मध्ये इम्रान खान यांचे सरकार कोसळले. इम्रान खान यांनी आरोप केला की, सेनेने त्यांची साथ सोडली आणि विरोधी पक्षांना पाठिंबा दिला. मात्र, सेनेने हे आरोप फेटाळून लावले.
सरकार गेल्यानंतर इम्रान खान यांनी बाजवा आणि सेनेवर उघडपणे टीका करण्यास सुरुवात केली. त्यांच्या ‘न्यूट्रल तर प्राणी असतो’ या विधानामुळे हा वाद आणखी वाढला.
बाजवा यांचे कुटुंब सहा वर्षांत अब्जाधीश झाले
कमर जावेद बाजवा यांच्या निवृत्तीनंतर त्यांच्या कुटुंबाच्या संपत्तीवरून एक मोठा वाद निर्माण झाला. २०२२ मध्ये, पाकिस्तानी पत्रकार अहमद नूरानी यांच्या एका अहवालानुसार, त्यांच्या कुटुंबाची संपत्ती केवळ सहा वर्षांत झपाट्याने वाढून अब्जावधी रुपयांपर्यंत पोहोचली होती.
या अहवालानुसार, बाजवा यांच्या नातेवाईकांनी आणि जवळच्या सहकाऱ्यांनी कराची आणि लाहोरसारख्या प्रमुख शहरांमध्ये फार्महाऊस बांधले, मोठे व्यवसाय सुरू केले आणि परदेशातही मालमत्ता खरेदी केली.
या अहवालात म्हटले आहे की, या सर्व मालमत्तांचे एकूण मूल्य १२ अब्ज पाकिस्तानी रुपयांपेक्षा जास्त असू शकते. ही मालमत्ता प्रामुख्याने त्यांची पत्नी आयेशा अमजद, सून महनूर साबिर आणि इतर जवळच्या कुटुंबीयांच्या नावावर नोंदणीकृत होती.
या अहवालानुसार, आयेशा अमजद यांच्या मालकीची २०१५ पर्यंत कोणतीही मालमत्ता नव्हती, परंतु २०१६ मध्ये त्यांनी अचानक अनेक मालमत्ता खरेदी केल्या आणि त्यांची संपत्ती झपाट्याने वाढली. त्याचप्रमाणे, त्यांची सून महनूर साबिर हिची संपत्तीसुद्धा लग्नानंतर थोड्याच काळात शून्यावरून सुमारे एक अब्ज रुपयांपर्यंत वाढली.
महत्वाच्या बातम्या
To be published, comments must be reviewed by the administrator.*
Our website uses cookies to improve your experience. Learn more
Download App