Dalai Lama : दलाई लामा म्हणाले- आणखी 30-40 वर्षे जगेन; काही दिवसांपासून उत्तराधिकाऱ्याबद्दल अफवा, तिबेटी प्रशासनाने फेटाळल्या

Dalai Lama

वृत्तसंस्था

धर्मशाळा : Dalai Lama दलाई लामा यांनी शनिवारी त्यांच्या उत्तराधिकाऱ्याची घोषणा करताना म्हटले की, ते लोकांची सेवा करण्यासाठी आणखी ३०-४० वर्षे जगतील अशी आशा बाळगतात. तिबेटी आध्यात्मिक नेते म्हणाले, ‘अनेक भविष्यवाण्या पाहून मला असे वाटते की मला अवलोकितेश्वराचे आशीर्वाद आहेत. मला आशा आहे की मी आणखी ३०-४० वर्षे जगेन.’Dalai Lama

दलाई लामा  ( Dalai Lama ) यांच्या ९० व्या जयंतीच्या काही दिवस आधीपासून त्यांच्या उत्तराधिकारीची घोषणा होत असल्याच्या अफवा पसरत आहेत. तथापि, मध्य तिबेटी प्रशासनाचे अध्यक्ष पेनपा त्सेरिंग यांनी या अफवांना फेटाळून लावले आहे. १४ व्या दलाई लामा यांच्या ९० व्या वाढदिवसानिमित्त हिमाचल प्रदेशातील धर्मशालाजवळील मॅक्लिओडगंज येथे निर्वासित तिबेटी सरकार आठवडाभर चालणाऱ्या कार्यक्रमाचे आयोजन करत आहे.Dalai Lama



भारत म्हणाला- आम्ही धार्मिक प्रथांशी संबंधित बाबींवर बोलत नाही

दलाई लामा यांच्या उत्तराधिकाराबद्दल ४ जुलै रोजी भारतीय परराष्ट्र मंत्रालयाने (MEA) म्हटले होते की- भारत सरकार श्रद्धा आणि धार्मिक प्रथांशी संबंधित बाबींवर कोणतीही भूमिका घेत नाही किंवा बोलत नाही. ते असेच करत राहील. दलाई लामा यांच्या विधानाशी संबंधित अहवाल आम्ही पाहिले आहेत.

२ जुलै रोजी दलाई लामा यांनी हिमाचलमध्ये स्वतः सांगितले की, तिबेटी बौद्ध गुरूंना त्यांचा उत्तराधिकारी ओळखण्याचा एकमेव अधिकार आहे, तेव्हा वाद सुरू झाला. चीनचे नाव न घेता, दलाई लामा म्हणाले होते की, या प्रकरणात इतर कोणालाही हस्तक्षेप करण्याचा अधिकार नाही.

भारताचे केंद्रीय मंत्री किरेन रिजिजू यांनी ३ जुलै रोजी दलाई लामा यांच्या या विधानाचे समर्थन केले होते. रिजिजू म्हणाले होते की दलाई लामा यांना त्यांचा उत्तराधिकारी निवडण्याचा अधिकार असावा. या विधानावर चीनने नाराजी व्यक्त केली होती.

तिबेटशी संबंधित मुद्द्यांवर भारताने सावधगिरी बाळगावी असे चीनने शुक्रवारी म्हटले. दलाई लामा यांच्या उत्तराधिकारीला चीन सरकारची मान्यता घ्यावी लागेल असेही चीनने म्हटले. चिनी कायदे, नियम तसेच धार्मिक विधी आणि ऐतिहासिक परंपरांचे पालन करावे लागेल.

हिमाचलमध्ये ३ दिवस चालणारे १५ वे तिबेटी धार्मिक परिषद आयोजित

२ जुलै रोजी हिमाचल प्रदेशातील धर्मशाला येथे ३ दिवसांचे १५ वे तिबेटी धार्मिक संमेलन सुरू झाले. येथे दलाई लामा यांनी स्पष्टपणे सांगितले की दलाई लामांची संस्था भविष्यातही सुरू राहील. त्यांच्या मृत्यूनंतर त्यांच्या उत्तराधिकारीची निवड देखील तिबेटी बौद्ध परंपरेनुसार केली जाईल, असेही त्यांनी स्पष्ट केले.

तिबेट आणि बौद्ध धर्मात चीनचा वाढता प्रभाव पाहता, दलाई लामा यांनी देखील स्पष्टपणे सांगितले होते की त्यांच्या उत्तराधिकारी निवडीमध्ये चीनची कोणतीही भूमिका राहणार नाही. जर चीनने तसे करण्याचा प्रयत्न केला तर ते सहन केले जाणार नाही. यावर चीननेही आपली प्रतिक्रिया दिली आहे. चीन म्हणतो की, धर्मशाला येथील दलाई लामा ग्रंथालय आणि अभिलेखागार येथे ३ दिवसांच्या धार्मिक परिषदेला सुरुवात झाली, ज्यामध्ये तिबेटी बौद्ध धर्माच्या विविध परंपरांमधील प्रमुख लामा, तिबेटी संसद, नागरी समाज संघटना आणि जगभरातील तिबेटी समुदायाचे प्रतिनिधी उपस्थित होते.

Dalai Lama Predicts Longevity, Successor Rumors Denied

महत्वाच्या बातम्या

Array

LEAVE A COMMENT

To be published, comments must be reviewed by the administrator.*



    दगडी चाल फेम अभिनेत्री पूजा सावंत ने गुपचूप उरकला साखरपुडा. श्रीमंत दगडूशेठ गणपती 2023 ब्रिटनचे पंतप्रधान ऋषी सुनक पत्नी अक्षता मूर्तीसह अक्षरधाम मंदिरात