Jaishankar : बांगलादेशच्या नकाशात भारताच्या 7 राज्यांचा भाग; संसदेत प्रश्न उपस्थित, जयशंकर म्हणाले- प्रकरणावर बारकाईने लक्ष

Jaishankar

वृत्तसंस्था

नवी दिल्ली : Jaishankar बांगलादेशच्या वादग्रस्त नकाशाचा मुद्दा संसदेतही उपस्थित करण्यात आला. भारतातील पश्चिम बंगाल, आसाम, मेघालय, त्रिपुरा, बिहार, झारखंड आणि ओडिशा या ७ राज्यांचे काही भाग बांगलादेशच्या नकाशात दाखवण्यात आले आहेत. काँग्रेस नेते रणदीप सुरजेवाला यांनी गुरुवारी राज्यसभेत यासंदर्भात प्रश्न उपस्थित केला.Jaishankar

सुरजेवाला म्हणाले- या मुद्द्यावर सरकार काय करत आहे. परराष्ट्र मंत्री एस जयशंकर यांनी लेखी उत्तरात सांगितले- आम्ही या प्रकरणावर बारकाईने लक्ष ठेवून आहोत. अशा प्रचाराला तोंड देण्यासाठी सरकार पूर्णपणे तयार आहे.Jaishankar

आता जाणून घ्या संपूर्ण प्रकरण काय आहे

परराष्ट्र मंत्रालयाच्या निवेदनानुसार, वादग्रस्त नकाशा १४ एप्रिल २०२५ रोजी ढाका विद्यापीठात आयोजित प्रदर्शनात प्रदर्शित करण्यात आला होता. असा आरोप आहे की ग्रेटर बांगलादेशचा नकाशा ढाका येथे उपस्थित असलेल्या ‘सुलतानत-ए-बांगला’ या इस्लामिक गटाने तयार केला आहे.



‘सुल्तानत-ए-बांगला’ ला ‘तुर्कीश युथ फेडरेशन’ नावाच्या तुर्की एनजीओचे पाठबळ आहे. बांगलादेशच्या अंतरिम सरकारचे मुख्य सल्लागार मोहम्मद युनूस यांच्या आगमनानंतर तुर्की-बांगलादेश संबंध अधिक मजबूत झाले आहेत. तुर्की एनजीओच्या क्रियाकलाप आणि लष्करी सहकार्यातही वाढ झाली आहे.

सुरजेवाला यांनी राज्यसभेत मुद्दा उपस्थित केला, २ प्रश्न

वादग्रस्त नकाशाबाबत, सुरजेवाला यांनी सरकारकडून बांगलादेशातील तुर्की-समर्थित कट्टरपंथी गटाबद्दल माहिती मागितली होती, जो भारतीय भूभागाचा काही भाग समाविष्ट करून ‘ग्रेटर बांगलादेश’ नकाशाचा प्रचार करण्यात सहभागी आहे.
सरकारने बांगलादेश सरकारकडे राजनैतिकदृष्ट्या हा मुद्दा उपस्थित केला आहे का आणि बांगलादेशमध्ये तुर्की आणि पाकिस्तानच्या वाढत्या सहभागाचे सुरक्षा परिणाम सरकारने मूल्यांकन केले आहेत का, असा प्रश्न काँग्रेस नेत्याने उपस्थित केला.

परराष्ट्रमंत्र्यांचे ४ मुद्द्यांमध्ये उत्तर

ढाका येथील ‘सल्तनत-ए-बांगला’ नावाच्या इस्लामी गटाने ‘ग्रेटर बांगलादेश’चा नकाशा प्रसिद्ध केल्याच्या वृत्ताची सरकारने दखल घेतली आहे, ज्यामध्ये भारताचे काही भाग समाविष्ट आहेत.

बांगलादेश सरकारच्या फॅक्ट चेकर प्लॅटफॉर्म ‘बांगलाफॅक्ट’ ने असा दावा केला आहे की ‘सल्तनत-ए-बांगला’ बांगलादेशात कार्यरत असल्याचा कोणताही पुरावा नाही.

निवेदनात पुढे स्पष्ट करण्यात आले आहे की, हा ‘नकाशा’ तथाकथित जुन्या बंगाल सल्तनतच्या संदर्भात एका ऐतिहासिक प्रदर्शनात प्रदर्शित करण्यात आला होता.

भारताच्या राष्ट्रीय सुरक्षेवर परिणाम करणाऱ्या सर्व घडामोडींवर भारत सरकार बारकाईने लक्ष ठेवते आणि तिच्या संरक्षणासाठी आवश्यक त्या सर्व उपाययोजना करत राहते.

गेल्या वर्षीही असा वादग्रस्त नकाशा आला होता

डिसेंबर २००२४ मध्ये, अंतरिम सरकारचे प्रमुख मोहम्मद युनूस यांचे सल्लागार महफुज आलम यांनी बांगलादेशचा खोटा नकाशा पोस्ट केला होता. या नकाशात महफुज आलम यांनी भारतातील बंगाल, त्रिपुरा आणि आसामचे काही भाग बांगलादेशमध्ये दाखवले होते. तथापि, वाद वाढल्यानंतर ही पोस्ट हटवण्यात आली.

शेख हसीनांचा सत्तापालट

१९४७ मध्ये पूर्व पाकिस्तान भारतापासून वेगळे झाले आणि एक नवीन देश बनला. १९७१ मध्ये पूर्व पाकिस्तान पश्चिम पाकिस्तानपासून वेगळे झाले आणि बांगलादेश बनले. १९७५ मध्ये पहिले राष्ट्रपती शेख मुजीबुरहमान यांची बांगलादेशी सैन्याने हत्या केली. त्याच वेळी, ५ ऑगस्ट २०२४ रोजी पंतप्रधान शेख हसीना यांना पदच्युत करण्यात आले.

Bangladesh Map Shows 7 Indian States Jaishankar Parliament

महत्वाच्या बातम्या

Array

LEAVE A COMMENT

To be published, comments must be reviewed by the administrator.*



    दगडी चाल फेम अभिनेत्री पूजा सावंत ने गुपचूप उरकला साखरपुडा. श्रीमंत दगडूशेठ गणपती 2023 ब्रिटनचे पंतप्रधान ऋषी सुनक पत्नी अक्षता मूर्तीसह अक्षरधाम मंदिरात