Vidhan Parishad : विधान परिषदेच्या ११ जागांसाठी आज मतदान; ६ जागा बिनविरोध, २२ जूनला निकाल

Vidhan Parishad

विशेष प्रतिनिधी

मुंबई : Vidhan Parishad महाराष्ट्रातील विधान परिषदेच्या स्थानिक स्वराज्य संस्था मतदारसंघांच्या निवडणुकांसाठी आज मतदान होत असून राज्यातील राजकीय घडामोडींना वेग आला आहे. एकूण १७ जागांसाठी निवडणूक प्रक्रिया सुरू असली तरी त्यापैकी ६ जागांवर उमेदवार बिनविरोध निवडून आले आहेत. त्यामुळे उर्वरित ११ जागांसाठी आज मतदानाची प्रक्रिया पार पडत आहे. या निवडणुकांची मतमोजणी २२ जून रोजी होणार असून त्यानंतर अंतिम निकाल स्पष्ट होईल.Vidhan Parishad

यंदाच्या निवडणुकीत महायुती आणि महाविकास आघाडी या दोन्ही आघाड्यांनी प्रतिष्ठा पणाला लावली आहे. विशेषतः अनेक ठिकाणी निवडणुका बिनविरोध करण्यासाठी मोठ्या प्रमाणात राजकीय हालचाली झाल्या. उमेदवारांची समजूत काढणे, बंडखोरी रोखणे आणि स्थानिक पातळीवरील नाराजी दूर करणे यासाठी दोन्ही बाजूंच्या नेत्यांनी मोठी मेहनत घेतली.Vidhan Parishad



नाशिकची निवडणूक सर्वाधिक चर्चेत

यंदाच्या निवडणुकीत नाशिक मतदारसंघ विशेष चर्चेत राहिला. गिते बंधूंच्या नाराजीमुळे महायुतीसमोर मोठे आव्हान निर्माण झाले होते. अखेर मंत्री गिरीश महाजन आणि उदय सामंत यांनी मध्यस्थी करत त्यांची नाराजी दूर करण्यात यश मिळवले. त्यामुळे संभाव्य बंडखोरी टळली आणि महायुतीला दिलासा मिळाला.

या ११ ठिकाणी मतदान

आज ज्या मतदारसंघांमध्ये मतदान होत आहे त्यामध्ये जळगाव, सोलापूर, सांगली-सातारा, नागपूर, नांदेड, परभणी-हिंगोली, भंडारा-गोंदिया, अमरावती, नाशिक, धाराशिव-बीड-लातूर आणि छत्रपती संभाजीनगर-जालना या मतदारसंघांचा समावेश आहे.

तर ठाणे, रायगड-रत्नागिरी-सिंधुदुर्ग, यवतमाळ, पुणे, अहिल्यानगर आणि वर्धा या सहा मतदारसंघांमध्ये उमेदवार बिनविरोध निवडून आले आहेत.

बिनविरोध निवडणुकांवरून आरोप-प्रत्यारोप

महायुतीने अनेक जागा बिनविरोध करण्यासाठी मोठ्या प्रमाणावर प्रयत्न केल्याचे दिसून आले. मात्र, यावरून महाविकास आघाडीने गंभीर आरोप केले आहेत. विरोधकांनी काही ठिकाणी आर्थिक दबाव आणि सत्तेचा वापर करून निवडणुका बिनविरोध करण्यात आल्याचा आरोप केला आहे.

ठाकरे गटाचे खासदार संजय राऊत यांनीही या मुद्द्यावरून महायुतीवर निशाणा साधला आहे. दुसरीकडे महायुतीने हे आरोप फेटाळून लावत स्थानिक पातळीवरील सहमतीमुळेच अनेक ठिकाणी बिनविरोध निवडणुका झाल्याचा दावा केला आहे.

सोलापुरात रंगतदार लढत

सोलापूर मतदारसंघात महायुतीचे भाजप उमेदवार राजेंद्र राऊत आणि महाविकास आघाडीचे वसंत देशमुख यांच्यात थेट लढत होत आहे. या मतदारसंघात सहा मतदान केंद्रांवर मतदानाची व्यवस्था करण्यात आली आहे.

येथे एकूण ६१६ मतदार नोंदणीकृत होते. मात्र एका मतदाराचे निधन झाल्यामुळे प्रत्यक्ष मतदान करणाऱ्या मतदारांची संख्या ६१५ इतकी आहे. सकाळी ८ वाजल्यापासून मतदानाला सुरुवात झाली असून दुपारी ४ वाजेपर्यंत मतदान होणार आहे.

परभणी-हिंगोलीत तिरंगी सामना

परभणी-हिंगोली मतदारसंघात तिरंगी लढत होत आहे. या मतदारसंघात सात मतदान केंद्रांवर मतदान होत असून एकूण ४६६ मतदार आपला मतदानाचा हक्क बजावणार आहेत. स्थानिक स्वराज्य संस्थांमधील सदस्य या निवडणुकीत मतदान करतात, त्यामुळे प्रत्येक मताला मोठे महत्त्व आहे.

२२ जूनला स्पष्ट होणार राजकीय चित्र

विधान परिषदेच्या या निवडणुकांकडे राज्यातील सर्व प्रमुख पक्षांचे लक्ष लागले आहे. आगामी राजकीय समीकरणे, स्थानिक पातळीवरील पक्षांची ताकद आणि महायुती-महाविकास आघाडीचा प्रभाव याची चाचणी या निवडणुकांमधून होणार आहे.

मतमोजणी २२ जून रोजी होणार असून दुपारपर्यंत सर्व निकाल स्पष्ट होण्याची शक्यता आहे. त्यामुळे विधान परिषदेत कोणत्या पक्षाचे पारडे जड राहणार आणि स्थानिक स्वराज्य संस्थांमध्ये कोणाची पकड मजबूत आहे, याचे उत्तर या निकालातून मिळणार आहे.

Vidhan Parishad Election 2026: Voting Underway for 11 Seats in Maharashtra

महत्वाच्या बातम्या

Array

LEAVE A COMMENT

To be published, comments must be reviewed by the administrator.*



    दगडी चाल फेम अभिनेत्री पूजा सावंत ने गुपचूप उरकला साखरपुडा. श्रीमंत दगडूशेठ गणपती 2023 ब्रिटनचे पंतप्रधान ऋषी सुनक पत्नी अक्षता मूर्तीसह अक्षरधाम मंदिरात