विशेष प्रतिनिधी
नवी दिल्ली : Sonam Wangchuk केंद्र सरकारने शनिवारी लडाखचे सामाजिक कार्यकर्ते आणि अभियंता सोनम वांगचुक यांच्यावरील राष्ट्रीय सुरक्षा कायदा (NSA) रद्द केला. हा आदेश तात्काळ प्रभावाने रद्द करण्यात येईल. गृह मंत्रालयाच्या माहितीनुसार, सोनम यांनी NSA कायद्यांतर्गत त्यांच्या अटकेच्या कालावधीचा जवळपास अर्धा भाग पूर्ण केला आहे.Sonam Wangchuk
लडाख प्रशासनाने २४ सप्टेंबर २०२५ रोजी लेहमध्ये हिंसाचार भडकवल्याच्या आरोपाखाली २६ सप्टेंबर रोजी राष्ट्रीय सुरक्षा कायद्यांतर्गत (NSA) वांगचुक यांना ताब्यात घेतले होते. तेव्हापासून ते जोधपूर कारागृहात आहेत. या हिंसाचारात ४ लोकांचा मृत्यू झाला होता आणि १५० हून अधिक लोक जखमी झाले होते. जवळपास साडेपाच महिने झाले आहेत. सुमारे १७० दिवसांनंतर त्यांची सुटका होईल.Sonam Wangchuk
NSA सरकारला अशा लोकांना ताब्यात घेण्याचा अधिकार देतो, ज्यांच्यामुळे देशाच्या सुरक्षेला किंवा सार्वजनिक व्यवस्थेला धोका निर्माण होऊ शकतो. या कायद्यांतर्गत एखाद्या व्यक्तीला जास्तीत जास्त १२ महिन्यांपर्यंत नजरकैदेत ठेवता येते.
सोनम लडाखला पूर्ण राज्याचा दर्जा देण्याची मागणी करत होते
सोनम वांगचुक यांना 26 सप्टेंबर 2025 रोजी राष्ट्रीय सुरक्षा कायद्यांतर्गत (NSA) ताब्यात घेण्यात आले होते. ते लडाखला पूर्ण राज्याचा दर्जा देण्याच्या मागणीसाठी आंदोलन करत होते. आंदोलनादरम्यान झालेल्या हिंसक निदर्शनांच्या दोन दिवसांनंतर त्यांना अटक करण्यात आली होती. या निदर्शनांमध्ये 4 लोकांचा मृत्यू झाला होता. 90 लोक जखमी झाले होते. सरकारने आरोप केला आहे की वांगचुक यांनी ही हिंसा भडकवली.
प्रकरणातील मागील 3 सुनावण्या:
9 फेब्रुवारी: सरकार म्हणाले – वांगचुक यांना एम्समध्ये चांगले उपचार मिळत आहेतसर्वोच्च न्यायालयात सरकारने सांगितले होते की सोनम वांगचुक पूर्णपणे ठीक आहेत. अटकेत असताना त्यांना एम्स, जोधपूर येथे चांगले उपचार मिळत आहेत. वांगचुक यांच्या वकिलांनी सांगितले की, त्यांची तब्येत अजूनही ठीक नसल्यामुळे त्यांच्या अटकेवर पुन्हा विचार करण्याची ही योग्य वेळ आहे.
3 फेब्रुवारी: सरकारने सांगितले – वांगचुक सीमावर्ती भागात लोकांना भडकावत होतेकेंद्र सरकारने सर्वोच्च न्यायालयात सांगितले की, सोनम वांगचुक यांना ताब्यात घेण्यात आले कारण ते पाकिस्तान आणि चीनला लागून असलेल्या संवेदनशील सीमावर्ती भागात लोकांना भडकावत होते. तुषार मेहता यांनी न्यायालयात सांगितले होते की, राष्ट्रीय सुरक्षा कायद्यांतर्गत (NSA) ताब्यात घेण्याचा आदेश देण्यापूर्वी सर्व आवश्यक प्रक्रियांचे पालन करण्यात आले आहे.
2 फेब्रुवारी: सरकार म्हणाले- वांगचुक लडाखला नेपाळ-बांगलादेश बनवू इच्छित होतेसरकारने सर्वोच्च न्यायालयात सांगितले होते की सोनम वांगचुक लडाखला नेपाळ किंवा बांगलादेशसारखे बनवू इच्छितात. अशा व्यक्तीला आणखी विष ओकण्याची परवानगी दिली जाऊ शकत नाही. तुषार मेहता म्हणाले होते की वांगचुक यांच्या भाषणात राष्ट्रीय सुरक्षेशी संबंधित थेट धोका दिसतो. जिल्हा दंडाधिकारी (DM) यांनी परिस्थिती पाहून अटकेचा योग्य निर्णय घेतला.
महत्वाच्या बातम्या
To be published, comments must be reviewed by the administrator.*
Our website uses cookies to improve your experience. Learn more
Download App