वृत्तसंस्था
वॉशिंग्टन डीसी : Trump अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी नॉर्वेचे पंतप्रधान जोनास गाहर स्टोरे यांना एक पत्र लिहिले आहे, ज्यात त्यांना नोबेल न मिळाल्याची तक्रार केली आहे. पोलिटिकोच्या अहवालानुसार, ट्रम्प यांनी पत्रात तक्रारीच्या सुरात लिहिले आहे की, 8 युद्धे थांबवूनही त्यांना नोबेलने सन्मानित करण्यात आले नाही. त्यांनी लिहिले की, आता ते केवळ शांततेबद्दल विचार करत नाहीत. शांतता आवश्यक आहे, परंतु आता ते अमेरिकेच्या हितासाठी काय योग्य आहे याचाही विचार करतील.Trump
अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी म्हटले आहे की, ग्रीनलँडवर कब्जा करण्याच्या त्यांच्या प्रयत्नांचे एक कारण हे देखील आहे की त्यांना नोबेल शांतता पुरस्कार मिळाला नाही. ट्रम्प यांच्या मते, नोबेल पुरस्कार न मिळाल्याने त्यांच्या निर्णयांवर परिणाम होत आहे.Trump
जोनास गाहर यांनी स्थानिक वृत्तपत्र आफ्टेनपोस्टेनला सांगितले की, त्यांना ट्रम्प यांचा हा संदेश मिळाला आहे. ते म्हणाले की, हे उत्तर त्या संदेशानंतर आले, जो त्यांनी आणि फिनलंडचे राष्ट्राध्यक्ष अलेक्झांडर स्टब यांनी मिळून ट्रम्प यांना पाठवला होता. हा संदेश युरोपीय देशांवर अमेरिकन टॅरिफ वाढवण्याच्या निर्णयाच्या विरोधात पाठवण्यात आला होता.
ट्रम्प म्हणाले- ग्रीनलँडवर आमचे पूर्ण नियंत्रण येईपर्यंत जग सुरक्षित नाही.
अहवालानुसार, ट्रम्प यांनी पत्रात म्हटले आहे की डेन्मार्क ग्रीनलँडचे रक्षण रशिया किंवा चीनपासून करू शकत नाही आणि तसेही त्यांना मालकीचा अधिकार का आहे? यासंबंधी कोणतेही लेखी दस्तऐवज नाहीत. फक्त इतकेच की शेकडो वर्षांपूर्वी एक बोट तिथे उतरली होती.
ते म्हणाले, ‘मी नाटोच्या स्थापनेपासून कोणत्याही व्यक्तीपेक्षा नाटोसाठी जास्त काम केले आहे. जोपर्यंत ग्रीनलँडवर आमचे पूर्ण नियंत्रण येत नाही, तोपर्यंत जग सुरक्षित नाही.’
ट्रम्प म्हणाले- NATO ने आम्हाला मदत करावी.
त्यांनी पुढे म्हटले की, जर अमेरिकेने ग्रीनलँड घेतले नाही, तर रशिया किंवा चीन ते घेतील आणि ते असे कधीही होऊ देणार नाहीत. ट्रम्प यांचे म्हणणे आहे की, NATO ने या प्रकरणात पुढे येऊन अमेरिकेला ग्रीनलँड मिळवून देण्यासाठी मदत करावी.
त्यांनी दावा केला की, ग्रीनलँड अमेरिकेच्या हातात असल्याने NATO अधिक मजबूत आणि प्रभावी होईल.
मागणी करूनही ट्रम्प यांना नोबेल शांतता पुरस्कार मिळाला नव्हता.
ट्रम्प यांनी नेहमीच नोबेल शांतता पुरस्कार मिळवण्याची इच्छा व्यक्त केली आहे. ट्रम्प यांनी सर्वप्रथम भारत-पाकिस्तान दरम्यान मे 2025 मध्ये झालेल्या संघर्षाला थांबवल्याच्या दाव्यासह नोबेल मिळवण्याची इच्छा व्यक्त केली होती.
त्यांनी म्हटले होते की, त्यांच्यामुळे अणुबॉम्ब असलेल्या देशांमधील युद्धाची परिस्थिती टळली. पाकिस्तानने ट्रम्प यांचे आभार मानत त्यांना नोबेलसाठी नामांकितही केले होते. मात्र, भारताने ट्रम्प यांचा हा दावा नेहमीच फेटाळला आहे.
ऑक्टोबर 2025 मध्ये व्हेनेझुएलाच्या नेत्या मारिया मचाडो यांना नोबेल शांतता पुरस्काराने सन्मानित करण्यात आले. त्यांना ‘व्हेनेझुएलाच्या लोकांच्या लोकशाही हक्कांसाठी केलेल्या प्रयत्नांसाठी आणि हुकूमशाहीविरुद्धच्या शांततापूर्ण लढ्यासाठी’ हा सन्मान मिळाला होता. जेव्हा हा पुरस्कार मचाडो यांना मिळाला, तेव्हा ट्रम्प यांनी नाराजी व्यक्त केली होती.
त्यांनी म्हटले होते की, जिमी कार्टर यांच्यानंतर ते पहिले असे राष्ट्राध्यक्ष आहेत ज्यांनी कोणतेही नवीन युद्ध सुरू केले नाही.
माचाडो यांनी आपला नोबेल ट्रम्प यांना दिला.
माचाडो यांनी नुकतेच आपले नोबेल शांतता पुरस्काराचे पदक ट्रम्प यांना भेट दिले होते. ट्रम्प यांनी गुरुवारी व्हाईट हाऊसमध्ये व्हेनेझुएलाच्या विरोधी नेत्या मारिया कोरिना मचाडो यांची भेट घेतली.
व्हेनेझुएलाचे राष्ट्राध्यक्ष निकोलस मादुरो यांना पळवून नेल्यानंतर, त्यांची कोणत्याही व्हेनेझुएलाच्या नेत्यासोबतची ही पहिली समोरासमोरची भेट होती.
भेटीनंतर माचाडो यांनी म्हटले, ‘मला वाटते की आज व्हेनेझुएलाच्या लोकांसाठी एक ऐतिहासिक दिवस आहे. आम्ही ट्रम्पवर विश्वास ठेवत आहोत.’
महत्वाच्या बातम्या
To be published, comments must be reviewed by the administrator.*
Our website uses cookies to improve your experience. Learn more
Download App