वृत्तसंस्था
नवी दिल्ली : Sangh’s Sarkaryawah राष्ट्रीय स्वयंसेवक संघाचे (आरएसएस) सरचिटणीस दत्तात्रेय होसाबळे यांनी बुधवारी सांगितले की, देशात पाश्चात्य उदारमतवादी विचारांचा प्रभाव वेगवेगळ्या प्रकारे वाढत आहे. यामुळे देशाच्या सांस्कृतिक अस्मितेला धोका निर्माण होत आहे. त्यांनी लोकांना जागरूक राहण्याचे आणि हा धोका थांबवण्याचे आवाहन केले.Sangh’s Sarkaryawah
ते म्हणाले की, मी खूप गंभीर गोष्ट सांगत आहे. एकदा पाश्चात्य विचारसरणी नवीन पिढीच्या मनात शिरली की ती पिढी उद्ध्वस्त होईल. आपली सांस्कृतिक ओळख नष्ट होईल. ही एक अतिशय गंभीर बाब आहे, ज्याबद्दल आपण सावधगिरी बाळगली पाहिजे. त्यांना इथेच थांबवले जाईल हे देखील आपल्याला पाहावे लागेल.
‘हू इज रेझिंग युवर चिल्ड्रन: ब्रेकिंग इंडिया विथ युथ वॉरियर्स’ या पुस्तकाच्या प्रकाशनप्रसंगी दत्तात्रेय होसाबळे हे बोलले. हे पुस्तक राजीव मल्होत्रा आणि विजया विश्वनाथन यांनी लिहिले आहे.
होसाबळे म्हणाले- वोकिझम ही समाजाला गुलाम बनवण्याची एक नवीन रणनीती
होसाबळे म्हणाले की, ‘वोकिझम’ आता आपल्या समाजात अनेक प्रकारे प्रवेश केला आहे. ते म्हणाले की, ही गुलामगिरीची एक नवीन रणनीती आहे ज्या अंतर्गत, उदारीकरण आणि जागतिकीकरणाच्या नावाखाली, सर्व सांस्कृतिक ओळखी आणि सभ्यता एकाच रंगात रंगवण्याचा आणि त्यांना एकाच चौकटीत बांधण्याचा प्रयत्न केला जात आहे.
होसाबळे म्हणाले की, देशाच्या सामाजिक आणि सांस्कृतिक सीमा आता कमकुवत होत आहेत. आपल्या सीमांचे रक्षण करण्यासाठी आपल्याकडे सैन्य आहे, परंतु आपल्याला आपल्या सांस्कृतिक सीमांचेही रक्षण करावे लागेल. जर त्याचे उल्लंघन झाले तर ते मोठे संकट निर्माण करू शकते.
होसाबळे म्हणाले- आपल्या समाजात प्रवेश करणाऱ्या गोष्टींकडे लक्ष देणे महत्त्वाचे
त्यांनी असेही म्हटले की भारतीय समाज नेहमीच इतर संस्कृती आणि विचारांसाठी खुला राहिला आहे. पण कोणतीही नवीन कल्पना येत आहे, ती चांगली आहे की नाही, या प्रश्नाकडे लक्ष देणे आवश्यक आहे.
या पुस्तकात उपस्थित केलेल्या प्रश्नांवर होसाबळे म्हणाले की, शिक्षणाचे पाश्चात्य मॉडेल आणि लैंगिकतेशी संबंधित कल्पना स्वीकारणे चिंताजनक आहे. ते म्हणाले की, आपल्या घरांमध्ये, शाळांमध्ये आणि नवीन पिढीच्या मनात ज्या गोष्टी स्थान मिळवत आहेत त्या चांगल्या आहेत, मूल्यांशी जोडलेल्या आहेत, सभ्यतेनुसार आहेत आणि सांस्कृतिकदृष्ट्या मजबूत आहेत हे लक्षात घेणे महत्त्वाचे आहे.
To be published, comments must be reviewed by the administrator.*
Our website uses cookies to improve your experience. Learn more
Download App