वृत्तसंस्था
नवी दिल्ली : ॲपल कंपनीने आयफोनवर पेगासससारखा स्पायवेअर हल्ला होण्याचा धोका व्यक्त केला आहे. इकॉनॉमिक टाईम्सच्या रिपोर्टनुसार, ‘मर्सनरी स्पायवेअर’च्या माध्यमातून आयफोन यूजर्सना टार्गेट केले जात आहे. याद्वारे आयफोनमध्ये प्रवेश करण्याचा प्रयत्न केला जात आहे.Pegasus-like attack warning on iPhone; Apple sent warning mail to 91 countries including India
या संदर्भात, इंडियन एक्सप्रेसच्या अहवालात म्हटले आहे की Apple ने भारतासह 91 देशांमधील आपल्या वापरकर्त्यांना एक चेतावणी मेल पाठवला आहे, जे ‘मर्सनली स्पायवेअर’ हल्ल्याचे संभाव्य बळी ठरू शकतात. रिपोर्टनुसार, हा स्पायवेअर इस्रायलच्या NSO ग्रुपच्या पेगासससारखा आहे. असे हल्ले सामान्य सायबर गुन्ह्यांपेक्षा वेगळे असतात, ज्याचा उद्देश डिव्हाइसवर अनधिकृत प्रवेश मिळवणे हा आहे.
ॲपलने काही भारतीय वापरकर्त्यांना धोक्याची सूचना पाठवली होती
द इंडियन एक्स्प्रेसच्या वृत्तानुसार, ॲपलने 11 एप्रिल रोजी भारतीय वेळेनुसार 12.30 वाजता काही भारतीय वापरकर्त्यांना एक चेतावणी मेल पाठवला आहे. मेलमध्ये लिहिले आहे – ‘Apple ला आढळले आहे की तुम्ही ‘Mercenary Spyware’ हल्ल्याचे बळी आहात जो तुमच्या Apple ID -xxx- शी संबंधित आयफोन दूरस्थपणे हॅक करण्याचा प्रयत्न करत आहे.
तुम्ही कोण आहात किंवा तुम्ही काय करता म्हणून हा हल्ला कदाचित तुम्हाला लक्ष्य करत असेल. “या प्रकारचे हल्ले शोधताना पूर्ण खात्री करणे कधीही शक्य नसले तरी, Apple ला या चेतावणीवर पूर्ण विश्वास आहे – कृपया ते गांभीर्याने घ्या.”
वापरकर्त्यांची ओळख पटवून हल्ला केला जात आहे
ॲपलने जारी केलेली धमकीची सूचना पाहिल्याचा दावा ईटीने केला आहे, ज्यामुळे परिस्थितीचे गांभीर्य दिसून येते. धमकीच्या सूचनेमध्ये, या स्पायवेअर हल्ल्याचे वर्णन नियमित ग्राहक मालवेअरपेक्षा खूपच दुर्मिळ आणि संघटित केले गेले आहे.
अधिसूचना म्हणते – ‘भाडोत्री स्पायवेअर’ हल्ले सहसा वापरकर्त्यांच्या विशिष्ट ऍपल आयडीचा वापर करून केले जातात, जे दर्शविते की हा हल्ला व्यक्तीच्या ओळखीवर किंवा क्रियाकलापांवर आधारित आहे.
ॲपलने गेल्या वर्षी ऑक्टोबरमध्ये धमकीची सूचना पाठवली होती
गेल्या वर्षी ऑक्टोबरमध्ये ॲपलने भारतासह अनेक देशांमध्ये ‘स्टेट स्पॉन्सर्ड’ हल्ल्याची सूचना पाठवली होती. भारतात, ती धमकीची सूचना टीएमसी नेते महुआ मोईत्रा, काँग्रेस नेते शशी थरूर आणि काही पत्रकारांसह विरोधी पक्षांच्या अनेक नेत्यांना पाठवण्यात आली होती.
ऍपलने धमकीच्या नोटिफिकेशनमध्ये लिहिले – ऍपलला विश्वास आहे की राज्य प्रायोजित हल्लेखोर तुम्हाला लक्ष्य करण्याचा प्रयत्न करत आहेत. तुमच्या Apple आयडीशी लिंक केलेल्या आयफोनशी दूरस्थपणे तडजोड करण्याचा प्रयत्न केला जात आहे.
तुमच्या डिव्हाइसशी राज्य-प्रायोजित हल्ल्याने तडजोड केली असल्यास, ते तुमच्या संवेदनशील डेटा, संप्रेषणे आणि कॅमेरा आणि मायक्रोफोनमध्ये प्रवेश करू शकतात. हे खोटे अलार्म असण्याची शक्यता आहे, परंतु हा इशारा गांभीर्याने घ्या.” तथापि, सरकारने फोन हॅकिंगचे आरोप फेटाळले होते.
To be published, comments must be reviewed by the administrator.*
Our website uses cookies to improve your experience. Learn more
Download App