PM Modi : दिल्ली-एनसीआरमध्ये 4.0 तीव्रतेचा भूकंप; लोक घाबरून घराबाहेर पडले; पंतप्रधान मोदींचे शांततेचे आवाहन

PM Modi

वृत्तसंस्था

नवी दिल्ली : PM Modi सोमवारी सकाळी 5:36 मिनिटांनी राजधानी दिल्ली-एनसीआरमध्ये भूकंपाचे धक्के जाणवले. भूकंपाची तीव्रता रिश्टर स्केलवर 4 मोजण्यात आली. भूकंपाच्या जोरदार धक्क्यामुळे दिल्ली, नोएडा, ग्रेटर नोएडा आणि गाझियाबादमधील लोक घाबरून घराबाहेर पडले. मात्र, अद्याप कोणतीही जीवित किंवा वित्तहानी झाल्याचे वृत्त मिळालेले नाही.PM Modi

पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी भूकंपाच्या संदर्भात सोशल मीडिया प्लॅटफॉर्म X वर ट्विट केले. त्यांनी लोकांना शांत राहण्याचे आवाहन केले. तसेच अधिकारी परिस्थितीवर बारकाईने लक्ष ठेवून असल्याची माहिती दिली.



दर 2-3 वर्षांनी लहान हादरे बसतात

एका अधिकाऱ्याने पीटीआय या वृत्तसंस्थेला सांगितले की, त्याचे केंद्र धौला कुआन येथील दुर्गाबाई देशमुख कॉलेज ऑफ स्पेशल एज्युकेशनजवळ आहे.

अधिकाऱ्यांच्या म्हणण्यानुसार या प्रदेशात दर दोन ते तीन वर्षांनी भूकंपाचे सौम्य धक्के जाणवतात. यापूर्वी 2015 मध्ये येथे 3.3 रिश्टर स्केलचा भूकंप झाला होता. भूकंपासह मोठा आवाजही ऐकू आला, ज्यामुळे अनेक लोक घाबरले.

दिल्ली पोलिसांनी ‘X’ वर पोस्ट केले आणि लिहिले की, दिल्ली, आम्ही आशा करतो की तुम्ही सर्व सुरक्षित आहात. कोणत्याही आपत्कालीन परिस्थितीत हेल्पलाइन क्रमांक 112 वर कॉल करा.

लोक म्हणाले- ट्रेन धक्क्याने थांबल्यासारखे वाटले

पश्चिम दिल्लीतील रहिवासी नरेश कुमार यांनी सांगितले की, त्यांना पहिल्यांदाच इतका जोरदार भूकंप जाणवला.
गाझियाबादमधील एका उंच इमारतीत राहणाऱ्या एका व्यक्तीने सांगितले की, भूकंपाचे धक्के इतके जोरदार होते की सर्वजण घाबरून खाली पळाले.
नोएडा सेक्टर 20 येथील ई ब्लॉकमध्ये मॉर्निंग वॉक करणाऱ्या एका महिलेने सांगितले की, “आम्ही पार्कमध्ये फिरत होतो, त्यामुळे आम्हाला फारसे काही वाटले नाही. पण झटके खूप मोठे होते, लोक लगेच बाहेर आले.”
नवी दिल्ली रेल्वे स्थानकावर प्रयागराजला जाण्यासाठी ट्रेनची वाट पाहत असलेले रतनलाल शर्मा म्हणाले की, एखादी ट्रेन अचानक धक्का देऊन थांबल्यासारखे वाटले.

भूकंप का होतात?

आपल्या पृथ्वीचा पृष्ठभाग प्रामुख्याने 7 मोठ्या आणि अनेक लहान टेक्टोनिक प्लेट्सपासून बनलेला आहे. या प्लेट्स सतत तरंगत राहतात आणि कधीकधी एकमेकांवर आदळतात. अनेक वेळा टक्कर झाल्यामुळे प्लेट्सचे कोपरे वाकतात आणि जेव्हा जास्त दाब येतो तेव्हा या प्लेट्स तुटू लागतात. अशा स्थितीत खालून बाहेर पडणारी ऊर्जा बाहेर पडण्याचा मार्ग शोधते आणि यात भूकंप होतो.

Earthquake of magnitude 4.0 felt in Delhi-NCR; People came out of their homes in panic; PM Modi appeals for peace

महत्वाच्या बातम्या

Array

LEAVE A COMMENT

To be published, comments must be reviewed by the administrator.*



    दगडी चाल फेम अभिनेत्री पूजा सावंत ने गुपचूप उरकला साखरपुडा. श्रीमंत दगडूशेठ गणपती 2023 ब्रिटनचे पंतप्रधान ऋषी सुनक पत्नी अक्षता मूर्तीसह अक्षरधाम मंदिरात