लोन देणाऱ्या अ‍ॅप्सवर RBIचा नियम : अ‍ॅपचे एजंट ग्राहकांना कर्जासाठी त्रास देऊ शकत नाहीत, एजंटची माहिती पुरवणे गरजेचे

वृत्तसंस्था

मुंबई : रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडिया (RBI) ने अ‍ॅपद्वारे कर्ज कंपन्यांच्या विरोधात ग्राहकांच्या तक्रारी दरम्यान वारंवार विचारले जाणारे प्रश्न (FAQs) च्या स्वरूपात नियम जारी केले आहेत. त्यांच्या 18 प्रश्नांची उत्तरे जारी करण्यात आली आहेत. त्यात म्हटले आहे की, जर एखाद्या ग्राहकाने कर्जाची परतफेड केली नाही तर ग्राहकांना एजंटची आवश्यक माहिती एसएमएस किंवा ईमेलद्वारे आगाऊ द्यावी लागेल.RBI rule on loan-giving apps: App agents can’t harass customers for loans, must provide agent’s details

तसेच, आता ग्राहकाला कर्ज देताना कंपनीला एजंटची आवश्यक माहिती द्यावी लागणार आहे. आरबीआयच्या या मार्गदर्शक तत्त्वाचा अर्थ असा आहे की, एजंट्सद्वारे ग्राहकांना त्रास देणे आता सोपे असणार नाही. आरबीआयने म्हटले आहे की, रिकव्हरी एजंटच्या संपर्कात येण्यापूर्वी ग्राहकाला ही माहिती देणे आवश्यक आहे. नवीन नियमानुसार, सर्व कर्ज वाटप आणि परतफेड कर्जदाराचे बँक खाते आणि बँक किंवा NBFC यांच्यामध्ये करावी लागेल. या व्यवहारामध्ये सेवा प्रदात्याच्या किंवा कोणत्याही तृतीय पक्षासह इतर कोणतेही खाते समाविष्ट होणार नाही.



क्रेडिट कार्ड ग्राहकांसाठी आधीच ठरलेले नियम

क्रेडिट कार्डद्वारे हप्ते भरणारे ग्राहक या नियमाच्या कक्षेत येणार नाहीत, असेही आरबीआयने म्हटले आहे. त्यासाठी आधीच वेगवेगळ्या अटी व शर्ती निश्चित केल्या आहेत. पेमेंट एग्रीगेटर जे सावकार (एलएसपी) म्हणून देखील काम करतात, ते कर्ज वितरित करण्यासाठी वापरले जाऊ शकतात.

RBI rule on loan-giving apps: App agents can’t harass customers for loans, must provide agent’s details

महत्वाच्या बातम्या 

Array

LEAVE A COMMENT

To be published, comments must be reviewed by the administrator.*



    दगडी चाल फेम अभिनेत्री पूजा सावंत ने गुपचूप उरकला साखरपुडा. श्रीमंत दगडूशेठ गणपती 2023 ब्रिटनचे पंतप्रधान ऋषी सुनक पत्नी अक्षता मूर्तीसह अक्षरधाम मंदिरात