वृत्तसंस्था
आगरताळा : आगरतळ्याच्या रोग तपासणी केंद्रातील तज्ञांची एक टीम सोमवारी फार्मवर पोहोचली आणि परिस्थितीची पडताळणी करण्यासाठी जलद प्रतिसाद पथके तयार केली. ७ एप्रिल रोजी तीन नमुने ईशान्य प्रादेशिक रोग निदान प्रयोगशाळेत (NERDDL) चाचणीसाठी पाठवण्यात आले होते. यानंतर १३ एप्रिल रोजी पीसीआर अहवाल आला ज्यामध्ये सर्व नमुने पॉझिटिव्ह असल्याची पुष्टी करण्यात आली. Order to kill pigs infected with African swine flu
अधिकार्यांच्या मते, त्रिपुरा मध्ये अज्ञात कारणांमुळे एकूण ६३ प्रौढ डुकरांचा मृत्यू झाला आहे, ज्यामुळे सर्वजण सतर्क झाले आहेत. आफ्रिकन स्वाइन फ्लूचा उद्रेक होण्यापूर्वी, फार्मच्या पिग शेडमध्ये २६५ प्रौढ डुक्कर आणि १८५ पिले होती.
फार्ममध्ये राहणाऱ्या डुकरांमध्ये आफ्रिकन स्वाइन फ्लूच्या लक्षणांची उपस्थिती हे देखील सूचित करते की हा संसर्गजन्य रोग आधीच फार्ममध्ये शिरला आहे. पशुसंवर्धन विभागाद्वारे चालवल्या जाणाऱ्या रोग चाचणी प्रयोगशाळेच्या एका वरिष्ठ अधिकाऱ्याने सांगितले की, या प्रकरणातील आणखी एक अहवाल भोपाळच्या राष्ट्रीय रोग निदान संस्थेकडून येणार आहे, तो अद्याप येथे पोहोचलेला नाही.
सूत्राने सांगितले की प्रामुख्याने डुक्कर फार्ममध्ये काम करणाऱ्यांना या आजाराचा सामना करण्याचा सल्ला देण्यात आला आहे. त्यांनी माहिती दिली की “आम्ही प्रत्येक गटात दहा लोकांचा समावेश करून दोन टास्क फोर्स तयार केल्या आहेत. या टीमचे नेतृत्व पशुवैद्यकीय अधिकारी करतील आणि ते थेट नोडल ऑफिसर्सच्या पॅनेलला रिपोर्ट करतील. नोडल ऑफिसर्सच्या टीमला एआरडीडीचा आजार आहे. प्रयोगशाळेचे प्रभारी डॉ. मृणाल दत्ता आणि एसडीएम विशालगड यांचा समावेश करण्यात आला आहे.
हा रोग टाळण्यासाठी सरकारने संक्रमित डुकरांना सामूहिकपणे मारण्याचे आदेश दिले आहेत. त्याअंतर्गत पहिल्या टप्प्यात बाधित डुकरांना मारल्यानंतर त्यांना पुरण्यासाठी आठ फूट लांब आणि तेवढ्याच खोलीचे खोदकाम करण्यात आले.
सूत्रांनी सांगितले की, रोगाचा प्रादुर्भाव रोखण्यासाठी सुरुवातीला शेताच्या एक किलोमीटर परिघात येणारी सर्व डुकरांना मारून गाडण्यात येईल.आम्ही रोग आणि त्याचा परिघ मर्यादित ठेवण्याचा प्रयत्न करत आहोत जेणेकरून विषाणू राज्यभर पसरू नये.
आफ्रिकन स्वाईन फ्लूच्या अधिकृत पुष्टीबद्दल विचारले असता, सूत्रांनी सांगितले की, प्रक्रियेनुसार प्रयोगशाळा अधिकारी भारत सरकारला पत्र लिहितील आणि केंद्र मुख्य सचिवांना या प्रकरणाची माहिती देईल. राज्य सरकारचे अधिकृत पत्र पोहोचल्यानंतरच पुढील सर्व कार्यवाही करता येईल.
To be published, comments must be reviewed by the administrator.*
Our website uses cookies to improve your experience. Learn more
Download App