केंद्रीय अल्पसंख्याक मंत्री मुख्तार अब्बास नक्वी म्हणाले की, 2022 मध्ये भारतातील संपूर्ण हज प्रक्रिया 100 टक्के डिजिटल होईल. नक्वी यांनी शनिवारी मुंबईतील हज हाऊसमध्ये ऑनलाइन बुकिंग केंद्राचे उद्घाटन केले आणि नंतर एका निवेदनात म्हटले की, इंडोनेशियानंतर सर्वात जास्त हज यात्रेकरू भारतातून पाठवले जातात. union minister naqvi said that the process of haj 2022 in india will be 100 percent digital
वृत्तसंस्था
नवी दिल्ली : केंद्रीय अल्पसंख्याक मंत्री मुख्तार अब्बास नक्वी म्हणाले की, 2022 मध्ये भारतातील संपूर्ण हज प्रक्रिया 100 टक्के डिजिटल होईल. नक्वी यांनी शनिवारी मुंबईतील हज हाऊसमध्ये ऑनलाइन बुकिंग केंद्राचे उद्घाटन केले आणि नंतर एका निवेदनात म्हटले की, इंडोनेशियानंतर सर्वात जास्त हज यात्रेकरू भारतातून पाठवले जातात.
केंद्रीय मंत्री नक्वी म्हणाले की, कोविड-19 आणि जागतिक महामारीच्या पार्श्वभूमीवर सौदी अरेबिया सरकारने घेतलेल्या निर्णयामुळे २०२० आणि या वर्षी हज करता येणार नाही. विविध संबंधित विभागांशी सल्लामसलत केल्यानंतर 21 ऑक्टोबर रोजी नवी दिल्ली येथे होणाऱ्या हज आढावा बैठकीत हज 2022 ची घोषणा केली जाईल, असे निवेदनात म्हटले आहे.
अल्पसंख्याक मंत्रालय, परराष्ट्र मंत्रालय, आरोग्य आणि नागरी उड्डयन मंत्रालय, सौदी अरेबियातील भारताचे राजदूत, जेद्दा येथील भारताचे महावाणिज्यदूत आणि इतर वरिष्ठ अधिकारी राष्ट्रीय राजधानीत होणाऱ्या हज आढावा बैठकीला उपस्थित राहतील.
ते म्हणाले की, कोविड -19 प्रोटोकॉल आणि आरोग्य आणि स्वच्छतेच्या संदर्भात हज २०२२ साठी भारत आणि सौदी अरेबियामध्ये हज यात्रेकरूंसाठी विशेष प्रशिक्षणाची व्यवस्था करण्यात आली आहे. मंत्री म्हणाले, “भारतात हज 2022ची संपूर्ण प्रक्रिया 100 टक्के डिजिटल असेल.”
नक्वी म्हणाले की, 2021 मध्ये ‘मेहरम’ (पुरुष साथीदार) शिवाय 700 हून अधिक महिलांनी हजसाठी अर्ज केले होते आणि 2020 मध्ये जवळपास 2,100 महिलांनी याच श्रेणीमध्ये अर्ज केले होते. जर त्यांना हज यात्रेला जायचे असेल तर त्यांचे अर्ज 2022 साठीदेखील वैध असतील. शनिवारी येथे हज समितीच्या वरिष्ठ अधिकाऱ्यांसोबत झालेल्या बैठकीत मंत्र्यांनी हज 2022 च्या तयारीबाबत चर्चा केली.
महत्त्वाच्या बातम्या
To be published, comments must be reviewed by the administrator.*
Our website uses cookies to improve your experience. Learn more
Download App