President Murmu : राष्ट्रपती म्हणाल्या- ऑपरेशन सिंदूरने पहलगाम हल्ल्याला प्रत्युत्तर दिले, काश्मीरमध्ये ट्रेन पोहोचणे ही मोठी कामगिरी

President Murmu

वृत्तसंस्था

नवी दिल्ली : President Murmu  ७९ व्या स्वातंत्र्यदिनाच्या पूर्वसंध्येला राष्ट्रपती द्रौपदी मुर्मू यांनी राष्ट्राला संबोधित केले. २४ मिनिटांच्या भाषणात त्यांनी ऑपरेशन सिंदूर, काश्मीर रेल्वे प्रकल्प, विकास, लोकशाही आणि अर्थव्यवस्था यासारख्या विषयांवर भाष्य केले.President Murmu

त्या म्हणाल्या- या वर्षी आपल्याला दहशतवादाचे दुःख सहन करावे लागले. पहलगाम हल्ला भ्याड आणि अमानवी होता. त्याला उत्तर म्हणून भारतीय सैन्याने ऑपरेशन सिंदूरमध्ये सीमेपलीकडील दहशतवाद्यांचे अड्डे उद्ध्वस्त केले. आत्मनिर्भर भारत मिशनची चाचणी घेण्याची ही एक संधी होती.President Murmu



राष्ट्रपती पुढे म्हणाल्या- काश्मीर खोऱ्यात रेल्वे सेवा सुरू करणे ही एक मोठी कामगिरी आहे. यामुळे त्या भागात व्यवसाय आणि पर्यटनाला चालना मिळेल. आयुष्मान योजनेचा ५५ कोटी लोकांना फायदा झाला आहे. त्यांनी असेही म्हटले की, भारत लोकशाहीची जननी आहे, संविधान आपल्यासाठी सर्वोपरि आहे.

राष्ट्रपती म्हणाल्या- आपण फाळणीचे दुःख विसरू नये

राष्ट्रपती द्रौपदी मुर्मू म्हणाल्या- आपण आपल्या लोकशाहीवर आधारित संस्था निर्माण केल्या, ज्यामुळे लोकशाहीचे कामकाज बळकट झाले. आपले संविधान आणि लोकशाही आपल्यासाठी सर्वोपरि आहे. आपण फाळणीचे दुःख कधीही विसरू नये.

त्या पुढे म्हणाल्या- आज आपण फाळणीचा भयानक स्मृतिदिन साजरा केला. फाळणीत भयानक हिंसाचार झाला आणि लाखो लोकांना विस्थापित व्हावे लागले. आज आपण इतिहासाच्या चुकांचे बळी ठरलेल्यांना श्रद्धांजली अर्पण करतो.

राष्ट्रपती म्हणाल्या- भारताने बलिदानाच्या बळावर स्वातंत्र्य मिळवले

राष्ट्रपती द्रौपदी मुर्मू म्हणाल्या- ७८ वर्षांपूर्वी १५ ऑगस्ट रोजी भारताने बलिदानाच्या बळावर स्वातंत्र्य मिळवले.

त्या म्हणाल्या- स्वातंत्र्य परत मिळवल्यानंतर, आपण अशा मार्गावर निघालो जिथे सर्व प्रौढांना मतदानाचा अधिकार होता. दुसऱ्या शब्दांत, आपण स्वतःला आपले नशीब घडवण्याचा अधिकार दिला. अनेक लोकशाही व्यवस्थांमध्ये, लिंग, धर्म आणि इतर कारणांवरून लोकांना मतदान करण्यावर निर्बंध होते. परंतु आपण ते केले नाही. आव्हाने असूनही, भारतीयांनी लोकशाही यशस्वीरित्या स्वीकारली.

राष्ट्रपती म्हणाल्या- १५ ऑगस्ट हा दिवस आपल्या सामूहिक स्मृतीत कोरला गेला आहे

१५ ऑगस्ट ही तारीख आपल्या सामूहिक स्मृतीत खोलवर कोरली गेली आहे. वसाहतवादी राजवटीच्या दीर्घ काळात, देशवासीयांच्या अनेक पिढ्यांनी स्वप्न पाहिले की एक दिवस देश स्वतंत्र होईल. देशाच्या प्रत्येक भागात राहणारे लोक परकीय राजवटीच्या बेड्या तोडण्यासाठी उत्सुक होते.

द्रौपदी मुर्मू या देशाच्या १५ व्या राष्ट्रपती आहेत. या सर्वोच्च संवैधानिक पदावर पोहोचणाऱ्या त्या पहिल्या आदिवासी आणि देशाच्या दुसऱ्या महिला राष्ट्रपती आहेत. ६४ वर्षीय मुर्मू यांनी २०२२ मध्ये देशातील सर्वात तरुण राष्ट्रपती होण्याचा विक्रमही केला.

President Murmu Independence Day Address Praises Operation Sindur

महत्वाच्या बातम्या

Array

LEAVE A COMMENT

To be published, comments must be reviewed by the administrator.*



    दगडी चाल फेम अभिनेत्री पूजा सावंत ने गुपचूप उरकला साखरपुडा. श्रीमंत दगडूशेठ गणपती 2023 ब्रिटनचे पंतप्रधान ऋषी सुनक पत्नी अक्षता मूर्तीसह अक्षरधाम मंदिरात