Malabar naval : भारत मलबार नौदल सरावाचे आयोजन करणार ; चार देशांचे सैन्य 10 दिवस समुद्रात दिसणार!

Malabar naval

नौदलाचा सराव ८ ऑक्टोबरपासून म्हणजेच मंगळवारपासून सुरू होणार आहे


विशेष प्रतिनिधी

नवी दिल्ली : Malabar naval यावेळी भारत मलबार नौदल  ( Malabar naval ) सरावाचे आयोजन करत आहे. 10 दिवस चालणाऱ्या या सरावात चार देशांचे नौदल सहभागी होणार आहेत. भारताशिवाय अमेरिका, ऑस्ट्रेलिया आणि जपानच्या नौदलाचा समावेश असेल. नौदलाचा सराव 8 ऑक्टोबरपासून म्हणजेच मंगळवारपासून सुरू होणार आहे. जी 18 ऑक्टोबरपर्यंत चालणार आहे.Malabar naval

10 दिवसीय मलबार सराव विशाखापट्टणममधील बंदर टप्प्यापासून सुरू होईल. यानंतर चार देशांचे नौदल समुद्र फेज सराव पूर्ण करतील. संपूर्ण सराव दरम्यान चार देशांचे नौदल जटिल नौदल सराव करताना दिसतील. भारतीय नौदलाकडून मिळालेल्या माहितीनुसार, या सरावात अनेक भारतीय नौदल प्लॅटफॉर्म सहभागी होणार आहेत. या सरावात क्षेपणास्त्र नाशक, पाणबुड्या, लढाऊ विमाने आणि हेलिकॉप्टर यांचा सहभाग असेल.



नौदलाच्या अधिकाऱ्यांच्या मते, हा सराव सहकार्य आणि ऑपरेशनल क्षमता वाढविण्यासाठी डिझाइन केलेल्या विस्तृत क्रियाकलापांवर केंद्रित आहे. यादरम्यान पृष्ठभाग, हवाई आणि पाणबुडीविरोधी युद्धाचा सराव केला जाईल. या सराव दरम्यान, पाणबुडीविरोधी युद्ध, पृष्ठभागावरील युद्ध आणि हवाई संरक्षण सराव यासारख्या जटिल सागरी ऑपरेशन्स केल्या जातील.

मलबार नौदल सराव 1992 मध्ये प्रथमच आयोजित करण्यात आला होता. त्यानंतर या नौदल सरावामध्ये भारत आणि अमेरिका यांच्यात वार्षिक द्विपक्षीय नौदल सराव करण्याचे मान्य करण्यात आले. 2015 मध्ये जपाननेही या नौदल लष्करी सरावात भाग घेतला होता. 2020 मध्ये ऑस्ट्रेलियन नौदलानेही या सरावात भाग घेतला होता. या सरावाचा मुख्य उद्देश भारतीय पॅसिफिक क्षेत्रातील सुरक्षा आव्हाने समजून घेणे आणि एकत्रितपणे त्यावर मात करणे हा आहे.

India to host Malabar naval exercise

महत्वाच्या बातम्या

Array

LEAVE A COMMENT

To be published, comments must be reviewed by the administrator.*



    दगडी चाल फेम अभिनेत्री पूजा सावंत ने गुपचूप उरकला साखरपुडा. श्रीमंत दगडूशेठ गणपती 2023 ब्रिटनचे पंतप्रधान ऋषी सुनक पत्नी अक्षता मूर्तीसह अक्षरधाम मंदिरात