केंद्र सरकारची शेतकऱ्यांना भेट, गव्हाच्या एमएसपीमध्ये तब्बल 150 रुपयांची वाढ, सरकारने 6 रब्बी पिकांचे हमी भाव वाढवले

वृत्तसंस्था

नवी दिल्ली : केंद्र सरकारने गव्हाची किमान आधारभूत किंमत (MSP) प्रति क्विंटल 150 रुपयांनी वाढवून 2,275 रुपये क्विंटल केली आहे. बार्ली, हरभरा, मसूर, मोहरी आणि करडई या 5 इतर रब्बी पिकांच्या एमएसपीमध्येही वाढ करण्यात आली आहे. 18 ऑक्टोबर रोजी झालेल्या मंत्रिमंडळ बैठकीत हा निर्णय घेण्यात आला.Central Govt visits farmers, wheat MSP hiked by Rs 150, Govt hikes guaranteed prices for 6 rabi crops

रब्बी पिकाची पेरणी मान्सून आणि उत्तर-पूर्व मान्सूनच्या वेळी केली जाते. ही पिके साधारणपणे एप्रिलमध्ये उन्हाळी हंगामात घेतली जातात. या पिकांना पावसाचा फारसा फटका बसत नाही. मुख्य रब्बी पिके गहू, हरभरा, वाटाणा, मोहरी आणि बार्ली आहेत.



MSP किंवा किमान आधारभूत किंमत म्हणजे काय?

किमान आधारभूत किंमत ही शेतकऱ्यांना त्यांच्या पिकांसाठी मिळणारा हमी भाव असतो. त्या पिकाचे भाव बाजारात कमी असले तरी बाजारातील पिकांच्या किमतीतील चढ-उतारांचा शेतकऱ्यांवर परिणाम होऊ नये, असा यामागचा तर्क आहे. त्यांना किमान किंमत मिळत राहिली पाहिजे.

सरकार CACP अर्थात कृषी खर्च आणि किमती आयोगाच्या शिफारशीनुसार प्रत्येक पीक हंगामापूर्वी MSP ठरवते. जर एखाद्या पिकाचे बंपर उत्पादन होत असेल आणि त्याचे बाजारभाव कमी असतील, तर MSP त्यांच्यासाठी निश्चित खात्रीशीर किंमत म्हणून काम करते. एक प्रकारे, जेव्हा किमती कमी होतात तेव्हा शेतकर्‍यांचे संरक्षण करण्यासाठी ते विमा पॉलिसीसारखे कार्य करते.

एमएसपीमध्ये 23 पिकांचा समावेश

7 प्रकारचे धान्य (धान, गहू, मका, बाजरी, ज्वारी, नाचणी आणि बार्ली)
5 प्रकारच्या डाळी (हरभरा, अरहर/तूर, उडीद, मूग आणि मसूर)
7 तेलबिया (रेपसीड-मोहरी, भुईमूग, सोयाबीन, सूर्यफूल, तीळ, करडई, नायजर बियाणे)
4 व्यावसायिक पिके (कापूस, ऊस, कोपरा, कच्चा ताग)

Central Govt visits farmers, wheat MSP hiked by Rs 150, Govt hikes guaranteed prices for 6 rabi crops

महत्वाच्या बातम्या

Array

LEAVE A COMMENT

To be published, comments must be reviewed by the administrator.*



    दगडी चाल फेम अभिनेत्री पूजा सावंत ने गुपचूप उरकला साखरपुडा. श्रीमंत दगडूशेठ गणपती 2023 ब्रिटनचे पंतप्रधान ऋषी सुनक पत्नी अक्षता मूर्तीसह अक्षरधाम मंदिरात