ड्रॅगनची पुन्हा कुरापत, अरुणाचलमधील 30 जागांची नावे बदलली; 7 वर्षांत चौथ्यांदा असे केले

वृत्तसंस्था

बीजिंग : चीनने अरुणाचल प्रदेशला आपला भाग म्हणून 30 ठिकाणांची नावे बदलली आहेत. चीनच्या नागरी व्यवहार मंत्रालयाने ही माहिती दिली. हाँगकाँग मीडिया हाऊस साऊथ चायना मॉर्निंग पोस्टच्या मते, यापैकी 11 निवासी क्षेत्रे, 12 पर्वत, 4 नद्या, एक तलाव आणि पर्वतांमधून निघणारा एक मार्ग आहे. मात्र, या ठिकाणांच्या नावांबाबत कोणतीही माहिती देण्यात आलेली नाही. ही नावे चिनी, तिबेटी आणि रोमन भाषेत प्रसिद्ध झाली.China re-names 30 Places in Arunachal Pradesh; 4th time in 7 years

गेल्या 7 वर्षांत चीनने अरुणाचलमधील ठिकाणांची नावे बदलण्याची ही चौथी वेळ आहे. चीनने एप्रिल 2023 मध्ये अरुणाचल प्रदेशातील 11 ठिकाणांची नावे बदलली होती. चीनने गेल्या पाच वर्षांत तिसऱ्यांदा असे केले आहे. याआधी चीनने 2021 मध्ये 15 आणि 2017 मध्ये 6 ठिकाणांची नावे बदलली होती.



भारत नेहमी म्हणतो- अरुणाचल आमचा भाग होता, आहे आणि राहील

अरुणाचलमध्ये चीनचा वाढता हस्तक्षेप आणि येथील ठिकाणांची नावे बदलण्यावर भारत अरुणाचल आमचा भाग असल्याचे सांगत आहे. एप्रिल 2023 मध्ये परराष्ट्र मंत्रालयाने म्हटले होते – यापूर्वीही चीनच्या अशा कृतींचे अहवाल आम्हाला मिळाले आहेत. आम्ही ही नवीन नावे नाकारतो. अरुणाचल प्रदेश हा भारताचा अंतर्गत भाग होता, आहे आणि राहील. अशा प्रकारे नाव बदलून वास्तव बदलणार नाही.

नाव बदलण्यामागे चीनचा काय दावा…

वास्तविक, चीनने अरुणाचल प्रदेशला कधीही भारतीय राज्य म्हणून मान्यता दिली नाही. त्यांनी अरुणाचलचे वर्णन ‘दक्षिण तिबेट’चा भाग म्हणून केले आहे. भारताने तिबेटचा प्रदेश ताब्यात घेऊन त्याचे अरुणाचल प्रदेशात रूपांतर केल्याचा आरोप त्यात करण्यात आला आहे.

चीनने अरुणाचल प्रदेशाची नावे का बदलली याचा अंदाज तेथील एका संशोधकाच्या विधानावरून लावता येतो.

2015 मध्ये, चायनीज ऍकॅडमी ऑफ सोशल सायन्सेसचे संशोधक झांग योंगपॅन यांनी ग्लोबल टाईम्सला सांगितले की, ‘ज्या ठिकाणांची नावे बदलली गेली आहेत ते जवळपास शंभर वर्षांपासून आहेत. चीनने या ठिकाणांची नावे बदलणे पूर्णपणे न्याय्य आहे. प्राचीन काळी, जंगनान (चीनमध्ये अरुणाचलला दिलेले नाव) क्षेत्रांची नावे केंद्र किंवा स्थानिक सरकारे ठेवत असत.

याशिवाय तिबेटी, लाहोबा, मोंबा यांसारख्या परिसरातील वांशिक समुदायांनीही आपापल्या परीने ठिकाणांची नावे बदलत राहिली. जंगनाईमवर भारताने बेकायदेशीरपणे कब्जा केला तेव्हा तेथील सरकारने बेकायदेशीररीत्या त्या ठिकाणांची नावेही बदलली.

अरुणाचलच्या भागांची नावे बदलण्याचा अधिकार फक्त चीनलाच असायला हवा, असेही झांग म्हणाले होते.

China re-names 30 Places in Arunachal Pradesh; 4th time in 7 years

महत्वाच्या बातम्या

Array

LEAVE A COMMENT

To be published, comments must be reviewed by the administrator.*



    दगडी चाल फेम अभिनेत्री पूजा सावंत ने गुपचूप उरकला साखरपुडा. श्रीमंत दगडूशेठ गणपती 2023 ब्रिटनचे पंतप्रधान ऋषी सुनक पत्नी अक्षता मूर्तीसह अक्षरधाम मंदिरात