वृत्तसंस्था
नवी दिल्ली : Jaishankar जेव्हा आपण जगाकडे पाहतो तेव्हा आपण उपदेशक नव्हे तर भागीदार शोधत असतो. विशेषतः ते उपदेशक जे परदेशात जे उपदेश करतात, पण घरी आचरणात आणत नाहीत.Jaishankar
दिल्ली येथे झालेल्या आर्क्टिक सर्कल इंडिया फोरम २०२५ मध्ये परराष्ट्र मंत्री एस. जयशंकर यांनी हे सांगितले. खरंतर, शिखर परिषदेचे यजमान समीर सरन यांनी त्यांना विचारले होते की भारताने युरोपकडून काय अपेक्षा ठेवाव्या.
जयशंकर म्हणाले की, ही समस्या अजूनही युरोपमध्ये आहे, परंतु युरोप त्या टप्प्यावर पोहोचला आहे जेव्हा त्याची वास्तविकतेसह चाचणी घेतली जाईल. ते हे किती चांगल्या प्रकारे जगतात हे पाहणे बाकी आहे.
पाश्चिमात्य देशांनी भारताला पाकिस्तानशी चर्चा करण्याचा सल्ला दिला
पहलगाममधील दहशतवादी हल्ल्यानंतर पाश्चिमात्य देशांनी भारताप्रती शोक व्यक्त केला आहे. तथापि, या देशांनी पाकिस्तानशी चर्चेद्वारे ही समस्या सोडवण्याबद्दल बोलले आहे.
२२ एप्रिल रोजी पहलगाम दहशतवादी हल्ल्यात पाकिस्तान समर्थित दहशतवाद्यांनी २६ जणांचा बळी घेतला होता. या हल्ल्याचा मास्टरमाइंड कमांडर मुसा हा पाकिस्तानी सुरक्षा दलातील माजी दहशतवादी आहे. भारत सरकारने सैन्याला कारवाई करण्याची पूर्ण मोकळीक दिली आहे.
जयशंकर यांनी यापूर्वीही पाश्चात्य देशांवर प्रश्न उपस्थित केले होते
जयशंकर फेब्रुवारीमध्ये जर्मनीला भेट दिली. येथे त्यांनी म्युनिक येथे झालेल्या सुरक्षा परिषदेत भाग घेतला. यावेळी त्यांनी पाश्चात्य देशांच्या लोकशाहीवरील दुटप्पी निकषांवर प्रश्न उपस्थित केले होते.
जयशंकर म्हणाले होते की, पाश्चात्य देश लोकशाहीला त्यांची स्वतःची व्यवस्था मानतात आणि ग्लोबल साउथमधील देशांमध्ये गैर-लोकशाही शक्तींना प्रोत्साहन देतात.
जयशंकर यांना विचारण्यात आले की जगभरात लोकशाही धोक्यात आहे का? याला उत्तर देताना त्यांनी आपल्या बोटावरील शाई दाखवली आणि म्हणाले की आमच्यासाठी लोकशाही ही केवळ एक सिद्धांत नाही तर एक पूर्ण केलेले वचन आहे.
पाश्चात्य देशांवर सत्तापालटाचा आरोप
अमेरिका आणि त्याच्या पाश्चात्य मित्र राष्ट्रांवर इतर देशांमध्ये सत्तापालट घडवून आणल्याचा आरोप आहे. गेल्या वर्षी बांगलादेशच्या माजी पंतप्रधान शेख हसीना यांनी अमेरिकेवर त्यांचा पाडाव करण्याचा प्रयत्न केल्याचा आरोप केला होता. जर मी बंगालच्या उपसागरातील सेंट मार्टिन बेट अमेरिकेसाठी सोडले असते तर मी सत्तेत राहू शकलो असतो, असे ते म्हणाले होते.
त्याचप्रमाणे, अमेरिकेवर १९८० च्या दशकात अफगाणिस्तानात यूएसएसआरला पराभूत करण्यासाठी तालिबानची निर्मिती केल्याचा आरोप आहे.
To be published, comments must be reviewed by the administrator.*
Our website uses cookies to improve your experience. Learn more
Download App