• Download App
    PM Modi पीएम मोदींच्या निमंत्रणावरून युरोपियन कमिशन

    PM Modi : पीएम मोदींच्या निमंत्रणावरून युरोपियन कमिशन अध्यक्ष भारत दौऱ्यावर; मुक्त व्यापार करारावर चर्चा

    PM Modi

    वृत्तसंस्था

    नवी दिल्ली : PM Modi पंतप्रधान नरेंद्र मोदी ( PM Modi ) यांच्या निमंत्रणावरून, युरोपियन कमिशनच्या अध्यक्षा उर्सुला वॉन डेर लेयन २७ फेब्रुवारी रोजी म्हणजे आज दोन दिवसांच्या भारत दौऱ्यावर येणार आहेत. त्या पंतप्रधान मोदींना भेटतील आणि भारत-ईयू व्यवसाय परिषदेत सहभागी होईल. या काळात मुक्त व्यापार करारावरही चर्चा होईल.PM Modi

    उर्सुला वॉन डेर यांच्यासोबत एक ईयू कमिशनर कॉलेज (प्रतिनिधीमंडळ) असेल. या शिष्टमंडळात युरोपियन युनियन सदस्य देशांमधील २७ अधिकाऱ्यांचा समावेश असेल.

    युरोपियन युनियनच्या अधिकाऱ्यांच्या मते, या भेटीचे नियोजन अनेक महिन्यांपासून केले जात होते. २१ जानेवारी रोजी दावोस येथे याची घोषणा करण्यात आली. पंतप्रधान मोदी आणि उर्सुला वॉन डेर शुक्रवारी पत्रकारांना संबोधित करतील.



    उर्सुला वॉन डेर यांचा तिसरा भारत दौरा

    या भेटीदरम्यान, भारत आणि युरोपियन युनियनमधील व्यापार आणि तंत्रज्ञान परिषदेची दुसरी मंत्रीस्तरीय बैठक होणार आहे. यासोबतच, युरोपियन आयुक्त आणि त्यांच्या भारतीय समकक्षांमध्ये द्विपक्षीय मंत्रीस्तरीय बैठका होतील.

    उर्सुला वॉन डेर लेयन यांचा हा तिसरा भारत दौरा असेल. त्या यापूर्वी एप्रिल २०२२ मध्ये द्विपक्षीय भेटीसाठी आणि सप्टेंबर २०२३ मध्ये G20 नेत्यांच्या शिखर परिषदेत सहभागी होण्यासाठी भारताला भेट दिल्या आहेत.

    उर्सुला या युरोपियन कमिशनच्या अध्यक्षपदी विराजमान होणाऱ्या पहिल्या महिला

    उर्सुला वॉन डेर लेयन या युरोपियन कमिशनच्या पहिल्या महिला प्रमुख आहेत. १९५८ मध्ये जन्मलेल्या आणि जर्मनीमध्ये वाढलेल्या उर्सुलांनी लंडन स्कूल ऑफ इकॉनॉमिक्समध्ये शिक्षण घेतले. त्यांनी काही काळ हॅनोव्हर मेडिकल कॉलेजमध्ये सहाय्यक डॉक्टर म्हणूनही काम केले.

    उर्सुलांनी १९९० मध्ये जर्मन राजकारणात प्रवेश केला आणि १५ वर्षांनंतर २००५ मध्ये पहिल्यांदाच त्या देशात मंत्री झाल्या आणि तेव्हापासून त्या राजकारणात सतत सक्रिय आहेत. उर्सुला युक्रेनवरील रशियन हल्ल्याला तीव्र विरोध करतात.

    भारतात सुमारे ६,००० युरोपियन कंपन्या आहेत

    युरोपियन युनियन हा भारताचा सर्वात मोठा व्यापारी भागीदार आहे. २०२३ मध्ये दोन्ही बाजूंमध्ये एकूण १२९ अब्ज डॉलर्सचा व्यापार झाला. हे एकूण भारतीय व्यापाराच्या १२.२% आहे. भारत हा युरोपियन युनियनचा 9 वा सर्वात मोठा व्यापारी भागीदार आहे.

    गेल्या दशकात युरोपियन युनियन आणि भारतामधील वस्तूंच्या व्यापारात जवळपास ९०% वाढ झाली आहे. भारतात सुमारे ६,००० युरोपियन कंपन्या आहेत.

    युरोपियन युनियन आणि भारतामधील सेवा व्यापार २०२० मध्ये ३१ अब्ज डॉलर्सवरून २०२३ मध्ये ६२ अब्ज डॉलर्सपर्यंत पोहोचण्याची शक्यता आहे.

    European Commission President visits India at PM Modi’s invitation; talks on free trade agreement

    महत्वाच्या बातम्या

    Related posts

     Indian Citizenship : दरवर्षी 2 लाख लोक परदेशात स्थायिक होत आहेत; 5 वर्षांत 9 लाख भारतीयांनी नागरिकत्व सोडले

    Shivraj Singh Chouhan : शिवराज यांच्यावर पाक गुप्तचर संस्था ISI कडून हल्ल्याचे इनपुट; गृह मंत्रालयाचे सुरक्षा वाढवण्याचे आदेश

    मोदींच्या भाजपचा नवा धक्का; ब्रेकिंग न्यूज आणि शोध पत्रकारितेचा पापड मोडला!!, भाजपमध्ये मोठ्या बदलाची चुणूक