द्रमुक नेते आणि राज्यसभा खासदार टीकेएस एलनगोवन यांनी एका वादग्रस्त विधानात दावा केला आहे की, हिंदीमुळे तमिळांचा दर्जा कमी करून त्यांना ‘शुद्र’ बनवणार आहे. ते म्हणाले की, हिंदी भाषिक राज्ये ही देशातील विकसित राज्ये नाहीत तर ज्या राज्यांची मातृभाषा त्यांची स्थानिक भाषा आहे त्यांची कामगिरी चांगली आहे.Controversial statement of DMK MP Hindi will make Tamils Shudras
वृत्तसंस्था
नवी दिल्ली : द्रमुक नेते आणि राज्यसभा खासदार टीकेएस एलनगोवन यांनी एका वादग्रस्त विधानात दावा केला आहे की, हिंदीमुळे तमिळांचा दर्जा कमी करून त्यांना ‘शुद्र’ बनवणार आहे. ते म्हणाले की, हिंदी भाषिक राज्ये ही देशातील विकसित राज्ये नाहीत तर ज्या राज्यांची मातृभाषा त्यांची स्थानिक भाषा आहे त्यांची कामगिरी चांगली आहे.
द्रविड मुन्नेत्र कळघमने नुकत्याच येथे भाषा लादल्याप्रकरणी आयोजित पत्रकार परिषदेत एलनगोवन म्हणाले की, हिंदी लादून मनुवादी विचार लादण्याचा प्रयत्न केला जात आहे. त्यांची ही टिप्पणी सध्या व्हायरल झाली आहे. द्रमुक नेत्याने अमित शहा हिंदीचा पुरस्कार करत असल्याचीही टीका केली.
बिगर हिंदी भाषिक राज्यांसाठी खासदार काय म्हणाले?
ते म्हणाले हिंदी काय करणार? आम्हाला फक्त शूद्र बनवेल. त्याचा आम्हाला फायदा होणार नाही. पश्चिम बंगाल, ओडिशा, आंध्र प्रदेश, तेलंगणा, तामिळनाडू, केरळ, कर्नाटक, महाराष्ट्र आणि गुजरात ही बिगरहिंदी भाषिक राज्ये विकसित राज्ये आहेत की नाही,
असा प्रश्न एलनगोवन यांनी केला. हिंदी ही या राज्यांची मातृभाषा नसल्याने मी हे विचारत असल्याचे ते म्हणाले. अविकसित राज्ये (हिंदी भाषिक) म्हणजे मध्य प्रदेश, उत्तर प्रदेश, बिहार, राजस्थान आणि नवनिर्मित राज्य उत्तराखंड आहेत. मग मी हिंदी का शिकू?
तामिळनाडूवर हिंदी भाषा लादल्याचा आरोप
तामिळनाडूमध्ये कथितरीत्या हिंदी लादणे हा एक संवेदनशील मुद्दा आहे आणि 1960च्या दशकात द्रमुकने या मुद्द्याचा उपयोग जनतेचा पाठिंबा मिळवण्यासाठी केला आणि तो यशस्वी झाला. सत्ताधारी पक्ष हिंदी लादण्याच्या प्रयत्नांचा निषेध करत आहे. राष्ट्रीय शैक्षणिक धोरण 2020 मध्ये हिंदी लादण्यात आल्याचा आरोपही राज्य सरकारने केला आहे आणि हे स्पष्ट केले आहे की तामिळनाडू केवळ दोन भाषांचे सूत्र – तामिळ आणि इंग्रजी- जे अनेक दशकांपासून राज्यात प्रचलित आहे.
तमिळ संस्कृती किती जुनी?
एलनगोवन म्हणाले की, तामिळ अभिमान 2000 वर्षे जुना आहे आणि तिची संस्कृती नेहमीच समानतेचे पालन करते. ते म्हणाले की, ते संस्कृती नष्ट करण्याचा प्रयत्न करत आहेत आणि मनुवादी विचार हिंदीतून लादण्याचा प्रयत्न करत आहेत. हे होऊ देऊ नये, परवानगी दिली तर आम्ही गुलाम होऊ, शूद्र राहू.
विविधतेतील एकता ही देशाची ओळख असून, त्याच्या प्रगतीसाठी सर्व भाषांचे संवर्धन व्हायला हवे, असे खासदार म्हणाले. त्यांच्या आधी राज्याचे उच्चशिक्षण मंत्री के. पोनमुडी यांनी टोमणा मारला होता की हिंदी भाषिक लोक राज्यात पाणीपुरी विकतात. हिंदी शिकल्याने अधिक नोकऱ्या मिळतील, या दाव्याला उत्तर म्हणून त्यांची टिप्पणी आली. मात्र, नंतर त्यांनी आपल्या वादग्रस्त वक्तव्याचा इन्कार केला.
महत्वाच्या बातम्या
To be published, comments must be reviewed by the administrator.*
Our website uses cookies to improve your experience. Learn more
Download App