Palanivel Thiagrajan : राजकारणाचा वारसा, अमेरिकी विद्यापीठांतून इंजिनिअरिंग आणि मॅनेजमेंटचे शिक्षण, परदेशात वास्तव्यादरम्यान बँकर म्हणून काम आणि तेथेच लग्न, भारतात परतून लोकप्रिय आमदार आणि नास्तिकांच्या पक्षातील मीनाक्षी देवीचे उत्कट भक्त, ही सगळी विशेषणे आहेत तामिळनाडूचे नवे अर्थमंत्री पलानीवेल त्यागराजन यांची. आहे ना मजेशीर! जाणून घ्या त्यांच्याबद्दल… An ardent devotee in a party of atheist, Know About Tamilnadu Finmin PTR Palanivel Thiagrajan
विशेष प्रतिनिधी
चेन्नई : राजकारणाचा वारसा, अमेरिकी विद्यापीठांतून इंजिनिअरिंग आणि मॅनेजमेंटचे शिक्षण, परदेशात वास्तव्यादरम्यान बँकर म्हणून काम आणि तेथेच लग्न, भारतात परतून लोकप्रिय आमदार आणि एका नास्तिकतेची शपथ घेणाऱ्या पक्षातील मीनाक्षी देवीचे उत्कट भक्त, ही सगळी विशेषणे आहेत तामिळनाडूचे नवे अर्थमंत्री पलानीवेल त्यागराजन यांची. आहे ना मजेशीर!
पलानीवेल त्यागराजन हे पीटीआर म्हणून जास्त प्रसिद्ध आहेत. वयाच्या 55व्या वर्षी त्यांच्या जीवनात महत्त्वाचे वळण आले आहे. तामिळनाडूचे नवे मुख्यमंत्री एम. के. स्टालिन यांनी त्यांची राज्याच्या अर्थमंत्रिपदी निवड केली. एनआयटी त्रिचीकडून अभियांत्रिकी पदवी, स्टेट युनिव्हर्सिटी ऑफ न्यूयॉर्कमध्ये उच्च शिक्षण आणि एमआयटीच्या स्लोन स्कूल ऑफ मॅनेजमेंटमधून पदवी मिळविणारा हा उच्च शिक्षित आमदार त्यांनी योग्य ठिकाणी निवडला आहे.
पीटीआर यांच्याबाबत हे अपेक्षितच होते. त्यांचे आजोबा पीटी राजन 1930च्या दशकात मद्रास प्रेसिडेंसीचे मुख्यमंत्री होते. त्यांचे वडील पी. टी. आर. पलानीवेल राजन यांनी द्रमुक मंत्री म्हणून काम केले होते. मदुराई सेंट्रलमधून दुसऱ्यांदा 34176 मतांनी विजयी झाल्यानंतर त्यांनी अर्थमंत्रिपदाचा कार्यभार स्वीकारला आहे.
मागच्या पाच वर्षांत पीटीआर यांनी एक नेता म्हणून चांगला जम बसवला आहे. ते नेहमी आपल्या मतदारांसाठी उपलब्ध असतात, दर सहा महिन्यांनी ते त्यांच्या कामाचा रिपोर्ट कार्ड समोर ठेवतात. त्यांच्याबाबत द्रमुकमधील एक मंत्री म्हणाले की, ‘जर त्यांना पुरेसा वेळ दिला, तर ते निश्चितच सिद्ध करून दाखवतील आणि स्टालिन यांना हे चांगलेच ठाऊक आहे.
त्यागराजन यांचे अमेरिकेतील वर्गमैत्रीण मार्गारेट यांच्याशी लग्न झाले. (Photo Credit : Twitter/@ptrmadurai)
1987 मध्ये भारत सोडून अमेरिकेत गेलेले पीटीआर 20 वर्षांनीच मायभूमीत परतले. त्यांनी तेथे आपले शिक्षण पूर्ण केले, तेथे जॉबही केला आणि आपल्या अमेरिकन वर्गमैत्रिणीसह लग्न केले. चार वर्षांनंतर 2011 मध्ये पीटीआर एका हाय-प्रोफाइल बँकरच्या नोकरीसाठी सिंगापूरला गेले. 2015 मध्ये जेव्हा ते परत आले, तेव्हा ते म्हणाले की, ते चांगल्यासाठी होते. एक वर्षानंतर त्यांनी मदुराई सेंट्रलमधून विधानसभा निवडणुका जिंकली.
आता त्यांची पत्नी मार्गारेट राजन, शाळेत जाणारी मुले पलानी थियागा राजन आणि वेल थियागा राजन यांच्यासह ते चेन्नईत स्थायिक झाले आहेत. पीटीआर यांनी शपथविधीनंतर ‘इंडियन एक्सप्रेस’ला सांगितले की, हे सर्व म्हणजे माझे आयुष्य आहेत. परंतु ते नेहमीच लोकांसाठी काम करत आले आहेत.
त्यागराजन यांना दोन मुले आहेत. (Photo Credit : Twitter/@ptrmadurai)
तामिळनाडूची जीएसटीची थकबाकी केंद्राकडून निकाली काढणे हा त्यांच्या अजेंड्यातील मुख्य विषय आहे. मोदी सरकारच्या आर्थिक धोरणांवर कडक टीका करणारे पीटीआर म्हणाले, “शब्दाला जागणारा माणूस जसा चांगला असतो, त्याप्रमाणेच सरकारने आपले शब्द आणि जबाबदाऱ्या पाळल्या पाहिजेत. ही जीएसटीची थकबाकी ही राज्यांविषयी भारत सरकारची कायदेशीर बांधिलकी आहे. यावर चर्चा करण्यासारखे काहीही नाही.”
पीटीआर यांनी मोदी सरकारच्या अधीन असलेल्या राज्यांची अधोगती झाल्याचा आरोप केला. “तामिळनाडू एक सुयोग्य राज्य आहे. आपण दिल्लीत बसू शकत नाही आणि लोकांसाठी निर्णय घेऊ शकत नाही… केवळ केंद्रातून राज्यातच नव्हे तर राज्यातून स्थानिक स्वराज्य संस्थांमध्येदेखील विकास हा प्रशासनाचा आधार आहे. खरं तर, आम्ही केरळविषयी ज्या गोष्टींची सर्वात जास्त प्रशंसा करतो त्यापैकी एक म्हणजे त्यांनी अंमलात आणलेल्या अंमलबजावणीची मर्यादा.”
इतर केंद्रीय धोरणांबाबत तामिळनाडूचे मतभेद असल्याने, पीटीआर पुढे म्हणाले, “हे स्पष्ट आहे की आपल्या देशातील विविधता आणि जटिलतेच्या प्रमाणामुळे आम्ही एकाच समस्येचे निराकरण करू शकत नाही. दिल्लीने आमच्या येथील लॉकडाऊनदरम्यान न्हाव्याची दुकाने उघडल्याबाबत का सांगावे? आमच्या स्ट्रक्चरल समस्या आहेत, जीएसटी हा त्यातील आर्थिक पैलू आहे.”
तामिळनाडूच्या राजकारणातील ‘मोफत वाटपा’च्या संस्कृतीमुळे संसाधनांचा निचरा झालाय. निवडणुकांपूर्वी पक्षांकडून अशा घोषणांचा पाऊस पडतो. नुकत्याच झालेल्या विधानसभा निवडणुकीत द्रमुकने प्रसुती रजा सहा महिन्यांपासून वाढवून वर्षभर करण्याचे आश्वासन दिले होते, महिला शहर बसमध्ये मोफत पास, रेशन कार्ड धारकांना खात्यामध्ये थेट 4 हजार रुपये अशी आश्वासने दिली होती. यातील दोन शुक्रवारी अमलात आल्या.
An ardent devotee in a party of atheist, Know About Tamilnadu Finmin PTR Palanivel Thiagrajan
महत्त्वाच्या बातम्या
To be published, comments must be reviewed by the administrator.*
Our website uses cookies to improve your experience. Learn more
Download App