Sarsanghchalak सरसंघचालक म्हणाले की, लालफितीशाही संशोधनावर वरचढ; 4% लोकसंख्येला 80% संसाधनांची आवश्यकता

Sarsanghchalak

वृत्तसंस्था

गुरुग्राम : राष्ट्रीय स्वयंसेवक संघाचे सरसंघचालक मोहन भागवत यांनी शुक्रवारी गुरुग्राममध्ये व्हिजन फॉर डेव्हलप्ड इंडिया-(विविभा) 2024 परिषदेचे उद्घाटन केले. ते म्हणाले की, आज अनेक लोक संशोधन करत आहेत, पण लाल फितीमुळे ते काहीच करू शकत नाहीत. आजकाल सगळा उद्देश पोट भरणे हाच आहे, असे असेल तर फार वाईट वाटते. याशिवाय पारंपारिक शिक्षणाकडून आधुनिक शिक्षणापर्यंतच्या प्रवासात भारत कुठे आहे, हे प्रदर्शनाच्या माध्यमातून सांगण्याचा प्रयत्न करण्यात आला.

आज ते SGT विद्यापीठात 3 दिवस चाललेल्या विविभा-2024 मध्ये प्रमुख पाहुणे म्हणून उपस्थित होते. ते म्हणाले की, 16 व्या शतकापर्यंत भारत प्रत्येक क्षेत्रात अग्रेसर होता यावर जगाचा विश्वास आहे. आम्ही अनेक गोष्टी शोधल्या, पण नंतर आम्ही थांबलो आणि अशा प्रकारे आमची पडझड सुरू झाली. पण, तोपर्यंत सर्वांना सोबत घेण्याचे उदाहरण दिले होते. ते म्हणाले की, आज काळ विकसित भारताची मागणी करत आहे. जगातील 4% लोकसंख्येला 80% संसाधनांची गरज आहे.

मोहन भागवत म्हणाले की, आज जगभर चर्चा सुरू आहे की विकास निवडावा की पर्यावरण. विकास झाला तेव्हा पर्यावरणाचे प्रश्न निर्माण झाले. 16 व्या शतकापर्यंत भारत प्रत्येक क्षेत्रात जगाचे नेतृत्व करत होता, परंतु, आपण थांबलो आणि मागे पडलो.

‘प्रज्ञानम्’ या संशोधन मासिकाचे अनावरण

मोहन भागवत यांच्या हस्ते भारतीय शिक्षण मंडळाच्या ‘प्रज्ञानम’ या संशोधन मासिकाचे अनावरण करण्यात आले. ते म्हणाले की, सर्वसमावेशकता ही भारताची खासियत आहे. प्रत्येक भारतीयाला स्वतःचा विकसित आणि सक्षम भारत हवा आहे. गेल्या 2000 वर्षांत विकासाचे अनेक प्रयोग झाले.

तंत्रज्ञान आले पाहिजे, पण क्रूरता नसावी, प्रत्येक हाताला काम मिळाले पाहिजे, असे ते म्हणाले. या सर्व गोष्टी सोबत घेऊन कसे चालायचे हे जगाने आपल्याकडून शिकले पाहिजे. केवळ अनुकरण करण्यासारख्या गोष्टी घ्या, परंतु आंधळेपणाने अनुकरण करू नका.

भव्य प्रदर्शनाचेही उद्घाटन झाले

उद्घाटन समारंभात मोहन भागवत यांनी इस्रो प्रमुख डॉ. एस. सोमनाथ आणि नोबेल शांतता पुरस्कार विजेते कैलाश सत्यार्थी यांच्या उपस्थितीत एका विशाल प्रदर्शनाचे उद्घाटनही केले. विविभा: 2024 मध्ये भारताचा कानडा ते कलाम हा प्रवास दाखवण्यात आला.

यादरम्यान, 10 हजार शैक्षणिक संस्था, संशोधन संस्था आणि सरकारी आणि खाजगी विद्यापीठांनी “भारतीय शिक्षण”, “विकसित भारतासाठी व्हिजन” आणि “फ्यूचर टेक्नॉलॉजी” यांसारख्या विषयांवर त्यांचे संशोधन आणि नवकल्पनांचे प्रदर्शन केले.

पारंपरिक शिक्षणाकडून आधुनिक शिक्षणापर्यंतच्या प्रवासात भारत कुठे आहे हे सांगण्याचा प्रयत्न या प्रदर्शनाच्या माध्यमातून करण्यात आला. या प्रदर्शनात प्राचीन गुरुकुल ते AI पर्यंत भारतीय शिक्षणाची उत्क्रांती, छत्रपती शिवाजी महाराजांच्या काळापासून ते भारतीय वायुसेनेच्या ब्रह्मोस क्षेपणास्त्रापर्यंतचे वर्तमान तांत्रिक रूपांतर आणि शस्त्रे दाखवण्यात आली.

Sarsanghchalak said that red tape prevails over research; 4% of the population requires 80% of the resources

महत्वाच्या बातम्या

Array

LEAVE A COMMENT

To be published, comments must be reviewed by the administrator.*



    दगडी चाल फेम अभिनेत्री पूजा सावंत ने गुपचूप उरकला साखरपुडा. श्रीमंत दगडूशेठ गणपती 2023 ब्रिटनचे पंतप्रधान ऋषी सुनक पत्नी अक्षता मूर्तीसह अक्षरधाम मंदिरात