वृत्तसंस्था
जोधपूर : Voter List 2026 देशातील 12 राज्ये-केंद्रशासित प्रदेशांमध्ये निवडणूक आयोगाच्या मतदार यादीच्या विशेष सघन पडताळणीचा (SIR) दुसरा टप्पा अंतिम टप्प्यात आहे. शनिवारी राजस्थान आणि छत्तीसगडची अंतिम मतदार यादी जाहीर झाली. त्यानंतर राजस्थानमध्ये एकूण 5.15 कोटी आणि छत्तीसगडमध्ये 1.87 कोटी मतदार नोंदणीकृत आहेत.Voter List 2026
आज गोवा, केरळ आणि अंदमान-निकोबारची यादीही येऊ शकते. आतापर्यंत एकूण पाच राज्ये-केंद्रशासित प्रदेशांची अंतिम यादी प्रकाशित झाली आहे. यापूर्वी लक्षद्वीप, पुद्दुचेरी आणि गुजरातची अंतिम मतदार यादी जारी झाली होती. तर 23 फेब्रुवारी रोजी तामिळनाडू आणि मध्य प्रदेशची यादी जारी होईल.Voter List 2026
SIR ची अंतिम यादी जारी झाल्यानंतर राज्यात 5,15,19,929 मतदार आहेत. राज्यात 31,36,286 मतदारांची नावे वगळण्यात आली आहेत. तर छत्तीसगडमध्ये एकूण 1,87,30,914 मतदार नोंदणीकृत आहेत. प्रारंभिक यादीच्या तुलनेत अंतिम यादीत 2,34,994 नवीन मतदार वाढले आहेत.
देशात SIR प्रक्रिया 27 ऑक्टोबर 2025 पासून सुरू झाली होती. 23 डिसेंबर 2025 ते 22 जानेवारीपर्यंत नावे जोडण्यासाठी, वगळण्यासाठी आणि दुरुस्त्या करण्यासाठी अर्ज घेण्यात आले, ज्यांची प्रक्रिया पूर्ण झाल्यानंतर अंतिम मतदार यादी प्रसिद्ध केली जात आहे. 12 राज्ये-केंद्रशासित प्रदेशांमधील मतदार यादीच्या SIR मध्ये सुमारे 51 कोटी मतदार समाविष्ट आहेत.
1 आठवड्यात 3 राज्यांची अंतिम यादी प्रसिद्ध झाली.
17 फेब्रुवारी रोजी प्रसिद्ध झालेल्या गुजरातच्या अंतिम मतदार यादीनंतर राज्यात एकूण 4,40,30,725 मतदार नोंदणीकृत आहेत. तर 14 फेब्रुवारी रोजी प्रसिद्ध झालेल्या यादीनंतर केंद्रशासित प्रदेश पुद्दुचेरीमध्ये 9,44,211 मतदार आणि लक्षद्वीपमध्ये एकूण 57,607 मतदार नोंदणीकृत आहेत.
10 फेब्रुवारी: आसाममध्ये अंतिम यादी प्रसिद्ध
EC ने आसाममध्ये झालेल्या स्पेशल रिव्हिजन (SR) 2026 अंतर्गत अंतिम मतदार यादी जाहीर केली होती. EC नुसार, मसुदा मतदार यादीच्या तुलनेत 2.43 लाखांहून अधिक नावे वगळण्यात आली आहेत. आता राज्यात एकूण 2,49,58,139 मतदार नोंदणीकृत आहेत.
मसुदा मतदार यादीत मतदारांची संख्या 2,52,01,624 होती. स्पेशल रिव्हिजन प्रक्रियेनंतर यादीतून 2,43,485 नावे वगळण्यात आली आहेत. आता अंतिम यादीत 1,24,82,213 पुरुष, 1,24,75,583 महिला आणि 343 तृतीयपंथीयांचा समावेश आहे.
SIR बद्दल जाणून घ्या…
ही निवडणूक आयोगाची एक प्रक्रिया आहे. यात मतदार यादी अद्ययावत केली जाते. यात 18 वर्षांवरील नवीन मतदारांची नावे जोडली जातात. ज्या लोकांचा मृत्यू झाला आहे, जे स्थलांतरित झाले आहेत त्यांची नावे वगळली जातात. मतदार यादीतील नावे, पत्त्यांमधील चुकाही दुरुस्त केल्या जातात. बीएलओ (बूथ लेव्हल ऑफिसर) घरोघरी जाऊन स्वतः फॉर्म भरून घेतात.
1951 पासून 2004 पर्यंतचे एसआयआर (SIR) झाले आहे, परंतु गेल्या 21 वर्षांपासून ते बाकी आहे. या दीर्घ काळात मतदार यादीत अनेक बदल आवश्यक आहेत. जसे की लोकांचे स्थलांतर, दोन ठिकाणी मतदार यादीत नाव असणे, मृत्यूनंतरही नाव कायम असणे, परदेशी नागरिकांची नावे यादीत आल्यास ती वगळणे. कोणताही पात्र मतदार यादीतून सुटू नये आणि कोणताही अपात्र मतदार यादीत समाविष्ट होऊ नये. पहिल्या टप्प्यात बिहारमध्ये हे झाले. अंतिम यादीत 7.42 कोटी मतदार आहेत.
महत्वाच्या बातम्या
To be published, comments must be reviewed by the administrator.*
Our website uses cookies to improve your experience. Learn more
Download App