वृत्तसंस्था
नवी दिल्ली : राजधानी दिल्लीतील कुतुबमिनार या ऐतिहासिक वास्तूच्या आवारात ठेवलेल्या मूर्तींच्या पूजेबाबत दिल्लीचे साकेत न्यायालय आज निकाल देऊ शकते. खरं तर, साकेत न्यायालयात दाखल केलेल्या दाव्यात, दिल्लीच्या कनिष्ठ न्यायालयाला कुतुबमिनार संकुलात पूजा करण्याची मागणी करणाऱ्या याचिकेवर पुन्हा सुनावणी आणि पुनर्विचार करण्यास सांगितले आहे.Qutub Minar Row Is the petition fit for hearing? Court to issue order today, Hindu party seeks permission for worship
त्याचवेळी साकेत न्यायालयाचे अतिरिक्त जिल्हा न्यायाधीश यांच्या न्यायालयाने या प्रकरणाची सुनावणी पूर्ण करून 9 जूनपर्यंत निर्णय राखून ठेवला होता. ज्यावर आज साकेत न्यायालय आपला निर्णय देऊ शकते. यापूर्वी, दिल्लीच्या ट्रायल कोर्टाने या प्रकरणात कुतुबमिनार संकुलात पूजा करण्याची मागणी करणारी याचिका फेटाळून लावली होती.
आज निर्णय होऊ शकतो
त्याचवेळी दिल्लीच्या साकेत न्यायालयाचे अतिरिक्त जिल्हा न्यायाधीश कनिष्ठ न्यायालयाचा निर्णय आज सुनावतात की ते चुकीचे ठरवून दिल्लीच्या कनिष्ठ न्यायालयाला याप्रकरणी पुनर्विचार करण्याचे आदेश देतात का, हे पाहावे लागेल.
सध्या याचिकाकर्त्याच्या म्हणण्यानुसार, दिल्लीच्या कनिष्ठ न्यायालयाने वस्तुस्थिती न तपासता त्यांची याचिका फेटाळून लावली होती. कायद्यानुसार या याचिकेवर विचार करून कुतुबमिनारच्या आवारात ठेवलेल्या मूर्तींची चौकशी आणि सर्वेक्षण करण्याचे आदेश ट्रायल कोर्टाने द्यायला हवे होते, असे याचिकाकर्त्यांचे म्हणणे आहे. त्यानंतरच योग्य आदेश देता येईल.
पुरातत्त्व सर्वेक्षणाला विरोध
अतिरिक्त जिल्हा न्यायाधीशांच्या न्यायालयात झालेल्या सुनावणीदरम्यान कुतुबमिनार संकुलात कोणत्याही धर्माला पूजा किंवा प्रार्थना करण्याचा अधिकार देण्यास भारतीय पुरातत्त्व सर्वेक्षण विभागाने विरोध केला आहे. सध्या, भारतीय पुरातत्त्व सर्वेक्षणाने पुष्टी केली आहे की कुतुबमिनार संकुलातील 27 हिंदू आणि जैन मंदिरांचे अवशेष समान अवशेष वापरून अनेक इमारती बांधण्यासाठी वापरले गेले आहेत.
महत्वाच्या बातम्या
To be published, comments must be reviewed by the administrator.*
Our website uses cookies to improve your experience. Learn more
Download App