मायक्रोन गुजरातमध्ये उभारणार पहिला सेमीकंडक्टर प्लांट; 6,700 कोटींच्या गुंतवणुकीने 5,000 नोकऱ्यांची निर्मिती

विशेष प्रतिनिधी

अहमदाबाद : अमेरिकन चिप निर्माती कंपनी मायक्रॉन लवकरच भारतात आपला पहिला सेमीकंडक्टर प्लांट उभारणार आहे. मायक्रॉनने प्लांट उभारण्याची अधिकृत घोषणाही केली आहे. या प्लांटसाठी, कंपनी दोन टप्प्यांत सुमारे 6,700 कोटी रुपये ($ 825 मिलियन) गुंतवणूक करेल. भारतातील पहिला प्लांट गुजरातमध्ये उभारणार असल्याचे कंपनीने म्हटले आहे. हा सेमीकंडक्टर प्लांट 2024 च्या अखेरीस कार्यान्वित होईल. Micron to set up first semiconductor plant in Gujarat

एकूण गुंतवणूक $2.75 अब्ज डॉलर

मायक्रॉनने म्हटले की, ते गुजरातमध्ये नवीन सेमीकंडक्टर असेंब्ली आणि टेस्टिंग प्लांट स्थापन करतील. केंद्र सरकार आणि गुजरात राज्य सरकारच्या मदतीने प्लांटमध्ये एकूण गुंतवणूक $ 2.75 अब्ज डॉलर (सुमारे 22,540 कोटी रुपये) असेल. PM मोदींनी भारतातील सेमीकंडक्टर उत्पादनाला चालना देण्यासाठी मायक्रोन टेक्नॉलॉजीला आमंत्रित केले होते आणि देश सेमीकंडर सप्लाय चेनच्या विविध भागांमध्ये स्पर्धात्मक फायदा देऊ शकतो, असे सांगितले.

सरकारच्या मॉडिफाइड असेंब्ली, टेस्टिंग, मार्किंग आणि पॅकेजिंग (ATMP) योजनेअंतर्गत मायक्रोनच्या प्लांटला मान्यता देण्यात आली आहे. योजनेअंतर्गत, मायक्रोनला केंद्र सरकारकडून एकूण प्रकल्प खर्चासाठी 50% आर्थिक सहाय्य आणि गुजरात राज्याकडून एकूण प्रकल्प खर्चासाठी 20% प्रोत्साहनात्मक आर्थिक सहाय्य मिळेल.

5,000 नवीन थेट नोकऱ्या निर्माण होतील

मायक्रॉनने म्हटले की, गुजरातमध्ये सुविधेचे बांधकाम 2023 मध्ये सुरू होण्याची अपेक्षा आहे. प्रकल्पाचा पहिला टप्पा 2024च्या अखेरीस सुरू होण्याची शक्यता आहे. दुसरा टप्पा दशकाच्या उत्तरार्धात सुरू होण्याची अपेक्षा आहे. कंपनीने सांगितले की, ते पुढील काही वर्षांत 5,000 नवीन थेट नोकऱ्या आणि 15,000 कम्युनिटी नोकऱ्या निर्माण करतील.

मायक्रोनचा नवीन प्लांट हा DRAM आणि NAND या दोन्ही उत्पादनांसाठी असेंब्ली आणि चाचणी उत्पादन सुविधा असेल. कंपनीने सांगितले की, ते देशांतर्गत आणि आंतरराष्ट्रीय बाजारातील मागणी देखील पूर्ण करेल.

आयटी आणि रेल्वेमंत्री अश्विनी वैष्णव म्हणाले, “भारतात असेंब्ली आणि टेस्ट मॅन्युफॅक्चरिंगची स्थापना करण्यासाठी मायक्रोनची गुंतवणूक भारताच्या सेमीकंडक्टर लँडस्केपमध्ये मूलभूतपणे बदल करेल आणि हजारो उच्च-तंत्रज्ञान आणि बांधकाम नोकऱ्या निर्माण करेल.” ही गुंतवणूक देशाच्या उदयोन्मुख सेमीकंडक्टर इकोसिस्टममध्ये एक महत्त्वाचा बिल्डिंग ब्लॉक ठरेल.


Vedanta-Foxconn : गुजरात मधली गुंतवणूक ही तर सुरुवात, महाराष्ट्रासह देशभर उभारणार जाळे!!; अनिल अग्रवालांची ग्वाही


पंतप्रधान मोदींनी दिले मायक्रोनला निमंत्रण

21 जून रोजी मंत्रिमंडळाने गुजरातमध्ये बांधल्या जाणार्‍या मायक्रोन प्लांटसाठी 110 अब्ज रुपये ($1.34 अब्ज) प्रोडक्शन लिंक्ड इन्सेंटिव्ह (PLI) योजनेलाही मंजुरी दिली, असे रॉयटर्सचे वृत्त आहे. परराष्ट्र मंत्रालयाने जारी केलेल्या अधिकृत निवेदनात म्हटले आहे की, पंतप्रधानांनी भारतात सेमीकंडक्टर उत्पादनाला प्रोत्साहन देण्यासाठी मायक्रोनला आमंत्रित केले आहे.

उपयोजित साहित्यदेखील भारतात आमंत्रित करण्यात आले होते

अमेरिकेच्या दौऱ्यावर असलेल्या पंतप्रधान मोदींनी प्रक्रिया तंत्रज्ञान आणि प्रगत पॅकेजिंग क्षमता विकसित करण्यासाठी अप्लाइड मटेरियल्सना भारतात आमंत्रित केले आहे. अप्लाइड मटेरियल्सचे अध्यक्ष आणि सीईओ गॅरी ई. डिकरसन यांच्यासोबत झालेल्या भेटीत मोदींनी कुशल कामगार निर्माण करण्यासाठी भारतातील शैक्षणिक संस्थांसोबत सहकार्य करण्याच्या कंपनीच्या संभाव्यतेवर चर्चा केली.

सरकारचे सेमीकंडक्टर उत्पादनाला प्रोत्साहन

देशातील सेमीकंडक्टरला प्रोत्साहन देण्यासाठी भारत सरकारने PLI योजनाही जाहीर केली आहे. जागतिक कंपन्या भारताकडे सेमीकंडक्टरसाठी गुंतवणुकीचे ठिकाण म्हणून पाहत आहेत. 2021 मध्ये भारतीय सेमीकंडक्टर मार्केटचे मूल्य $27.2 अब्ज होते आणि 2026 पर्यंत वार्षिक 19% दराने वाढून $64 अब्जपर्यंत पोहोचण्याची अपेक्षा आहे.

Micron to set up first semiconductor plant in Gujarat

महत्वाच्या बातम्या 

Array

LEAVE A COMMENT

To be published, comments must be reviewed by the administrator.*



    दगडी चाल फेम अभिनेत्री पूजा सावंत ने गुपचूप उरकला साखरपुडा. श्रीमंत दगडूशेठ गणपती 2023 ब्रिटनचे पंतप्रधान ऋषी सुनक पत्नी अक्षता मूर्तीसह अक्षरधाम मंदिरात