प्रभु रामचंद्रांच्या सुपुत्राने वसवले होते लाहोर, ऐतिहासिक पुराव्यांवर खुद्द पाकिस्तानची मोहोर

प्रतिनिधी

इस्लामाबाद : भूक आणि गरिबीशी झुंजणाऱ्या पाकिस्तानी लोकांना प्रभु श्रीराम आणि त्यांचे सुपुत्र लव यांची आठवण येत आहे. लव यांना ते लाहोर शहराचे संस्थापक म्हणत आहेत. पाकिस्तानी लोकांच्या या अचानक झालेल्या मनपरिवर्तनामुळे अनेकांना आश्चर्याचा धक्का बसला आहे.Lahore was founded by the son of Prabhu Ramchandra, the crown of Pakistan itself on historical evidence

पाकिस्तानातील सर्वात प्रमुख शहरांपैकी एक, लाहोर हे भगवान रामाचे पुत्र लवचे शहर आहे. या शहराचा प्राचीन इतिहास भारतीय संस्कृतीशी जोडलेला आहे. यापूर्वीही भारतात हे अनेकदा सांगितले गेले आहे. मात्र, यावेळी खुद्द पाकिस्तानी मीडियानेच हे सत्य स्वीकारले आहे.



द डॉन या मुस्लिम लीग समर्थित वृत्तपत्रातील एका वृत्तात, लाहोर शहराच्या प्राचीन इतिहासाचा शोध घेण्यात आला आहे. या अहवालात असे मानले जाते की लाहोर हे राजकुमार लव यांनी वसवले होते आणि त्यांच्या नावावरून शहराला हे नाव पडले. तसेच, पाकिस्तानी शहर ‘कसूर’ हे भगवान रामाचे दुसरे पुत्र कुश यांचे वास्तव्य असल्याचे सांगण्यात आले आहे.

याशिवाय या शहरातील अनेक जुनी मंदिरे आणि ऐतिहासिक वास्तूंचा दाखलाही देण्यात आला आहे. सामान्यतः पाकिस्तान आणि पाकिस्तानी मीडिया तिथला प्राचीन इतिहास नाकारत असतात. सिंधू संस्कृतीबद्दल पाकिस्तानातही फारसे बोलले जात नाही. मुहम्मद बिन कासिमच्या आधीच्या इतिहासाला ते ‘अंधारयुग’ म्हणतात.

यामुळेच पाकिस्तान आजवर हे सत्य स्वीकारण्याचे टाळत आला आहे. मात्र आता आश्चर्याची बाब म्हणजे पाकिस्तानी मीडियामध्ये याची चर्चा होत आहे.

लाहोर किल्ल्यात आहे लव मंदिर, किल्ल्यापेक्षाही खूप जुने

लाहोर किल्ल्यातील लव मंदिर ही लाहोरमधील सर्वात जुनी इमारत आहे. हे मंदिर किल्ल्याच्या निर्मितीच्या खूप आधीपासून येथे होते. मुघल काळात सम्राट अकबराने आजूबाजूला आणखी किल्ले बांधले.

त्यानंतर हे मंदिरदेखील किल्ल्याचा एक भाग बनले. परंतु मंदिराची रचना आणि सध्याच्या शहराच्या पृष्ठभागापासून त्याची उंची यावर आधारित असे मानले जाते की, हे मंदिर किल्ल्यापेक्षा बरेच जुने आहे.

7व्या शतकात चिनी प्रवाशाने लाहोरला मंदिरांचे शहरही म्हटले होते.

सातव्या शतकात युआन चांग या चिनी पर्यटकाने भारताला भेट दिली. यादरम्यान तो लाहोरलाही गेला होता. त्यांनी लाहोरबद्दल लिहिले की हे शहर सुंदर आणि मोठ्या मंदिरांनी आणि बागांनी भरलेले आहे.

याशिवाय 1982 साली लिहिलेल्या कागदपत्रात लाहोरच्या मंदिरांचीही माहिती मिळते. हा लिखित दस्तऐवज आजही ब्रिटिश म्युझियममध्ये पाहता येतो.

टिब्बी बाजार हा लाहोरचा गजबजलेला भाग आहे. या परिसराच्या मध्यभागी एक प्राचीन शिवमंदिर आहे. याला टिब्बी वाला पॅगोडा म्हणतात. हा पॅगोडा अरब आक्रमणाच्या पूर्वीपासून लाहोरमध्ये आहे.

लाहोरला 4000 वर्षे जुना इतिहास

त्याच वृत्तात लाहोर शहर सुमारे 4000 हजार वर्षे जुने असल्याचा दावा करण्यात आला आहे. अरब आक्रमणापूर्वी येथे अनेक मोठे हिंदू आणि बौद्ध राज्यकर्ते होते.

एका इजिप्शियन प्रवाशाच्या वर्णनावर आधारित असा दावा करण्यात आला आहे की, पाटलीपुत्र (पाटणा) आणि नाईल (इजिप्त) दरम्यान वसलेल्या ‘सुंदर’ शहराला लाहोर म्हटले गेले आहे.

Lahore was founded by the son of Prabhu Ramchandra, the crown of Pakistan itself on historical evidence

महत्वाच्या बातम्या 

Array

LEAVE A COMMENT

To be published, comments must be reviewed by the administrator.*



    दगडी चाल फेम अभिनेत्री पूजा सावंत ने गुपचूप उरकला साखरपुडा. श्रीमंत दगडूशेठ गणपती 2023 ब्रिटनचे पंतप्रधान ऋषी सुनक पत्नी अक्षता मूर्तीसह अक्षरधाम मंदिरात