वृत्तसंस्था
नवी दिल्ली : 1984 शीख दंगल प्रकरणी काँग्रेस नेते जगदीश टायटलर ( Jagdish Tytler )यांच्यावर खुनाचा गुन्हा दाखल करण्यात येणार आहे. दिल्ली न्यायालयाने शुक्रवारी (30 ऑगस्ट) टायटलर यांच्यावर हत्येसह विविध कलमांखाली आरोप निश्चित केले आहेत. याप्रकरणी पुढील सुनावणी 13 सप्टेंबर रोजी होणार आहे. टायटलर यांना न्यायालयात हजर राहण्याचे निर्देश देण्यात आले आहेत.
सीबीआयने 20 मे 2023 रोजी टायटलर यांच्याविरोधात आरोपपत्र दाखल केले होते. जगदीश टायटलर यांनी 1 नोव्हेंबर 1984 रोजी गुरुद्वारा पुल बंगशसमोर ॲम्बेसेडर कारमधून उतरून शिखांना मारण्यासाठी जमावाला भडकवल्याचा आरोप एका साक्षीदाराने केला होता.
टायटलर यांनी जमावाला भडकावल्याचेही सीबीआयने आपल्या आरोपपत्रात म्हटले आहे. यानंतर गुरुद्वाराला आग लावण्यात आली. या हिंसाचारात ठाकूर सिंग, बादल सिंग आणि गुरू चरण सिंग मारले गेले. सीबीआयने टायटलर यांच्यावर भारतीय दंड संहिता (आयपीसी) कलम 147 (दंगल), 109 (भडकावणे) आणि 302 (हत्या) अंतर्गत आरोप ठेवले होते.
कोण आहे जगदीश टायटलर?
जगदीश टायटलर 2004 मध्ये मनमोहन सिंग सरकारमध्ये मंत्री होते, मात्र विरोधामुळे त्यांना राजीनामा द्यावा लागला होता. गेल्या वर्षी दिल्ली महापालिका निवडणुकीच्या समितीत त्यांचा समावेश करण्यात आला होता, ज्यामुळे मोठा वाद निर्माण झाला होता. काँग्रेस नेते राहुल गांधी यांच्या भारत जोडो यात्रेतही ते सहभागी होणार होते, मात्र वाद टाळण्यासाठी त्यांनी यात्रेत सहभाग घेतला नाही.
टायटलर यांना क्लीन चिट देण्यात आली होती
शीख दंगलीप्रकरणी सीबीआयने टायटलर यांना यापूर्वी तीनदा क्लीन चिट दिली होती. 2007 मध्ये पहिली क्लीन चिट देण्यात आली होती. मात्र न्यायालयाने ती फेटाळून लावत फेरचौकशीचे आदेश दिले. यानंतर 2013 मध्ये सीबीआयने पुराव्याअभावी टायटलर यांना पुन्हा क्लीन चिट दिली.
याचिकाकर्ते पुन्हा न्यायालयात पोहोचले, तपास झाला आणि टायटलर पुन्हा वाचले. अखेरीस, न्यायालयाने डिसेंबर 2015 मध्ये सीबीआयला या प्रकरणाचा पुढील तपास करण्याचे निर्देश दिले आणि सांगितले की ते प्रत्येक पैलू तपासले जातील याची खात्री करण्यासाठी दर 2 महिन्यांनी तपासाचे निरीक्षण करेल.
ज्यांनी स्वतःला प्रत्यक्ष साक्षीदार घोषित केले आणि टायटलर यांना दंगल भडकवताना पाहिले त्या सर्व साक्षीदारांचे जबाब सीबीआयने नोंदवावेत, असे न्यायालयाने आपल्या निर्णयात म्हटले आहे. साक्ष नोंदवण्यासाठी सीबीआयकडे गेलेल्या साक्षीदारांचे जबाबही घेण्यात यावेत. यानंतर सीबीआयने आणखी एक तपास केला आणि टायटलर यांचे नाव चार्जशीटमध्ये समाविष्ट केले.
To be published, comments must be reviewed by the administrator.*
Our website uses cookies to improve your experience. Learn more
Download App