वृत्तसंस्था
कॅलिफोर्निया : Prabhakar Raghavan गुगलने नेतृत्वात मोठा बदल केला आहे. भारतीय वंशाचे प्रभाकर राघवन हे कंपनीचे नवे मुख्य तंत्रज्ञान अधिकारी (CTO) बनले आहेत. गूगल AI च्या क्षेत्रात वेगाने पुढे जात आहे आणि संघाची पुनर्रचना करत आहे. राघवन यांची नियुक्ती हा याच कवायतीचा एक भाग आहे. या क्षेत्रात गुगलला मायक्रोसॉफ्टसारख्या बड्या टेक दिग्गजांशी स्पर्धा होत आहे. राघवन यांच्या आतापर्यंतच्या कारकिर्दीवर आणि त्यांच्याशी संबंधित कामगिरीवर एक नजर टाकूया.Prabhakar Raghavan
जगातील सर्च-अल्गोरिदममधील सर्वात प्रभावशाली व्यक्ती
राघवन यांना जागतिक दर्जाचे संगणक शास्त्रज्ञ म्हणून ख्याती आहे. त्यांच्याकडे अल्गोरिदम, वेब सर्च आणि डेटाबेसवर 20 वर्षांपेक्षा जास्त संशोधन आहे. 100 हून अधिक शोधनिबंध आहेत. टेक आणि वेबच्या जगात 20 पेक्षा जास्त पेटंट आहेत.
12 वर्षांपूर्वी सामील झाले, गूगल सर्च सारखे मोठे युनिट हाताळले
तो 12 वर्षांपूर्वी गुगलमध्ये रुजू झाले होते. वरिष्ठ उपाध्यक्ष म्हणून त्यांनी गुगल सर्च, असिस्टंट, गुगल ॲड्स, कॉमर्स आणि पेमेंट्स उत्पादने यासारख्या महत्त्वाच्या विभागांमध्ये काम केले. कंपनीची मोठी कमाई येथूनच होते.
1990 च्या दशकात सर्च इंजिन कंपनी सुरू करण्याच्या जवळ होते
लॅरी पेज-सर्जी ब्रिन यांनी 1998 मध्ये गुगल सुरू केले. राघवन यांनी गुगलसारखी कंपनी स्थापन करण्याचा विचार आधीच केला होता. 1990 च्या दशकात त्यांनी स्टॅनफोर्ड युनिव्हर्सिटीच्या विद्यार्थ्यांसोबत सर्च इंजिनच्या संकल्पनेवर आधारित कंपनी तयार करण्यासाठी ब्ल्यू प्रिंट तयार केली होती, परंतु ते याहूमध्ये सामील झाले.
जी सूट मध्ये स्मार्ट रिप्लाय, स्मार्ट कंपोज सारखी AI वैशिष्ट्ये जोडली
ते गूगल अॅप्स, गूगल क्लाऊड विभागाचे उपाध्यक्ष राहिले आहेत. त्यांच्या नेतृत्वाखाली गुगलच्या ॲप्स व्यवसायाने नवीन उंची गाठली. त्याने जीमेल आणि ड्राइव्ह दोन्ही हलवले. स्मार्ट रिप्लाय, स्मार्ट कंपोझ, ड्राइव्ह क्विक ऍक्सेस यासह जी सूटमध्ये अनेक मशीन इंटेलिजन्स वैशिष्ट्ये सादर केली.
कंपनीत सीईओ सारखी ओळख, 300 कोटींचे वार्षिक पॅकेज
गुगलमध्ये त्यांच्याकडे ‘कंपनीचे सीईओ’ म्हणून पाहिले जाते. अल्फाबेटचे सीईओ सुंदर पिचाई यांच्या विश्वासू लोकांमध्ये त्यांची गणना होते. गेल्या वर्षी त्यांना पगार आणि स्टॉक म्हणून 300 कोटी रुपये मिळाले होते. गुगलमध्ये सर्वाधिक पगार घेणाऱ्या टॉप-5 लोकांमध्ये त्याचा समावेश होतो.
राघवन यांनी भोपाळ, चेन्नई आणि मँचेस्टरमध्ये शिक्षण घेतले आहे. त्यांनी भोपाळच्या कॅम्पियन स्कूलमधून शालेय शिक्षण आणि आयआयटी मद्रासमधून इलेक्ट्रिकल इंजिनिअरिंग केले. काही प्रकारे, राघवन आणि पिचाई दोघेही सारखेच आहेत. दोघेही दक्षिण भारतीय आहेत. दोघांनीही आयआयटी मद्रासमधून शिक्षण घेतले आहे. राघवन यांनी यूसी बर्कले येथून पीएचडी केली आहे. पण पिचाई यांनी व्यवस्थापनाच्या अभ्यासावर लक्ष केंद्रित केले.
To be published, comments must be reviewed by the administrator.*
Our website uses cookies to improve your experience. Learn more
Download App