देशातील पहिली नेझल लस मंजूर : 18 वर्षांपेक्षा जास्त वयाच्या लोकांना दिली जाणार, 4 थेंब प्रभावी

वृत्तसंस्था

नवी दिल्ली : भारताला कोरोना विरुद्ध पहिली इंट्रानेझल लस मिळाली आहे. हे हैदराबादस्थित फार्मा कंपनी भारत बायोटेकने बनवले आहे. ड्रग कंट्रोलर जनरल ऑफ इंडिया (DCGI) ने मंगळवारीही आपत्कालीन वापरासाठी मंजूर केली. 18 वर्षांपेक्षा जास्त वयाच्या लोकांना लसीचा डोस दिला जाईल. त्याच्या शेवटच्या टप्प्यातील चाचण्या गेल्या महिन्यातच पूर्ण झाल्या आहेत.Country’s first nasal vaccine approved To be given to people above 18 years of age, 4 drops effective

केंद्रीय आरोग्यमंत्री मनसुख मांडविया यांनी ट्विट करून नाकातील लस ही मोठी उपलब्धी असल्याचे सांगितले आहे. ते म्हणाले – लस हे कोरोना महामारीशी लढण्याच्या दिशेने एक मोठे पाऊल आहे. पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या नेतृत्वाखाली भारताने विज्ञान, संशोधन आणि विकास आणि मानव संसाधनांना प्रोत्साहन दिले आहे. विज्ञानावर आधारित दृष्टीकोन आणि सर्वांच्या प्रयत्नाने आम्ही कोरोनाला नक्कीच पराभूत करू.



इंट्रानेझल लसीची वैशिष्ट्ये

भारत बायोटेकच्या इंट्रानेझल लसीचे नाव BBV154 आहे. ते नाकातून शरीरात जाते. त्याची खास गोष्ट अशी आहे की, ते शरीरात प्रवेश करताच कोरोनाचा संसर्ग आणि संक्रमण दोन्ही रोखते. या लसीला कोणत्याही इंजेक्शनची आवश्यकता नसल्यामुळे यापासून दुखापत होण्याचा धोका नाही. तसेच आरोग्य कर्मचाऱ्यांना विशेष प्रशिक्षणाची गरज भासणार नाही.

बूस्टर डोस म्हणून दिली जाणार लस

इंट्रानेझल लस ही प्राथमिक लस म्हणून दिली जाईल. तथापि, ते Covaxin आणि Covishield सारख्या लसी घेत असलेल्यांना बूस्टर डोस म्हणूनदेखील दिले जाऊ शकते. भारत बायोटेकचे व्यवस्थापकीय संचालक आणि अध्यक्ष डॉ. कृष्णा एला यांनी रिपब्लिक टीव्हीला सांगितले की, पोलिओप्रमाणेच या लसीचे 4 थेंब पुरेसे आहेत. दोन्ही नाकपुड्यांमध्ये प्रत्येकी दोन थेंब टाकले जातात.

आतापर्यंत लसीचे 213.72 कोटी डोस

आरोग्य मंत्रालयाच्या आकडेवारीनुसार, लसीकरण मोहीम सुरू झाल्यापासून 213.72 कोटी लसीचे डोस देण्यात आले आहेत. त्याच वेळी 17 कोटींहून अधिक लोकांना बूस्टर डोस देण्यात आला आहे. 12 ते 14 वर्षे वयोगटातील 4.04 कोटी मुलांनाही ही लस देण्यात आली आहे.

सरकारी आकडेवारीनुसार केवळ 12% पात्र लोकांनी बूस्टर डोस घेतला आहे. फ्रंटलाइन वर्कर्स, आरोग्यसेवा कर्मचारी आणि 60 वर्षे आणि त्याहून अधिक वयाचे 168 दशलक्ष लोक प्रिस्क्रिप्शन डोससाठी पात्र आहेत. यापैकी केवळ 35% लोकांना लसीचा हा डोस मिळाला आहे.

Country’s first nasal vaccine approved To be given to people above 18 years of age, 4 drops effective

महत्वाच्या बातम्या

Array

LEAVE A COMMENT

To be published, comments must be reviewed by the administrator.*



    दगडी चाल फेम अभिनेत्री पूजा सावंत ने गुपचूप उरकला साखरपुडा. श्रीमंत दगडूशेठ गणपती 2023 ब्रिटनचे पंतप्रधान ऋषी सुनक पत्नी अक्षता मूर्तीसह अक्षरधाम मंदिरात