राज्यसभेत भाजपचे संख्याबळ घटले, पण तरीही मिळणार गुड न्यूज; एकाच वेळी मिळतील 8 जागा

विशेष प्रतिनिधी

नवी दिल्ली : राज्यसभेतील चार नामनिर्देशित सदस्य शनिवारी निवृत्त झाले. हे सर्व सदस्य भाजपच्या कोट्यातील होते आणि त्यांच्या सभागृहातून बाहेर पडल्याने त्यांची संख्या 86 झाली आहे. जर आपण एनडीएचा समावेश केला तर ही संख्या 101 आहे. मात्र, येत्या काही दिवसांत त्यांची संख्या वाढेल, असा विश्वास भाजपला आहे. राज्यसभेत सध्या 19 जागा रिक्त असून विद्यमान सदस्यांची संख्या 226 आहे. 19 जागांपैकी 4 जागा जम्मू-काश्मीरमधील आहेत, जिथे विधानसभा निवडणुकीनंतरच राज्यसभेची निवडणूक होणार आहे. याशिवाय नामनिर्देशित सदस्यांच्या 4 जागा रिक्त आहेत. महाराष्ट्र, राजस्थान, तेलंगणा, हरियाणा, मध्य प्रदेश, त्रिपुरा आणि आसाम या राज्यांमधून राज्यसभेच्या 11 जागांवर निवडणुका होणार आहेत. BJP’s strength decreased in Rajya Sabha, but there will still be good news; 8 seats will be available at the same time

सध्याच्या समीकरणांनुसार एनडीए या 11 पैकी 8 जागा सहज जिंकू शकते. अशा प्रकारे एकूण संख्या 86 वर पोहोचेल. या 11 पैकी 10 राज्यसभेच्या जागा गेल्या महिन्यातच रिक्त झाल्या आहेत, कारण अनेक सदस्यांनी लोकसभा निवडणूक लढवली होती आणि जिंकल्यानंतर त्यांनी वरिष्ठ सभागृहाचा राजीनामा दिला होता. यामध्ये पीयूष गोयल आणि भूपेंद्र यादव या नेत्यांचाही समावेश आहे. याशिवाय एक जागा बीआरएसचे राज्यसभा खासदार के. केशव राव यांच्या राजीनाम्यामुळे रिक्त. त्यांनी आता काँग्रेसमध्ये प्रवेश केला आहे. अशा प्रकारे येत्या काही महिन्यांत एनडीए 8 जागा जिंकण्याची शक्यता आहे.

विरोधी इंडिया आघाडीला तीन जागा मिळू शकतात. तेलंगणातील विजयामुळे आपला आकडा 27 वर पोहोचेल, अशी काँग्रेसला आशा आहे. विरोधी पक्षनेतेपद मिळविण्यासाठी लागणाऱ्या 25 जागांपेक्षा हा आकडा 2 जागा जास्त असेल. उल्लेखनीय आहे की एनडीएकडे स्वबळावर बहुमत नसले तरी वायएसआर काँग्रेस, बीजेडी, एआयएडीएमके या पक्षांच्या पाठिंब्याने राज्यसभेत आवश्यक विधेयके मंजूर करून घेतली जात आहेत. शनिवारी नामनिर्देशित खासदार राकेश सिन्हा, राम शकल, सोनल मानसिंग आणि महेश जेठमलानी यांचा कार्यकाळ संपला. या लोकांनी खासदार झाल्यानंतर भाजपचे सदस्यत्व घेतले होते.

नामनिर्देशित खासदारांपैकी 7 हे कोणत्याही पक्षाचे नसून भाजपला पाठिंबा देतात

एकूण 12 खासदारांना राष्ट्रपती नामनिर्देशित करू शकतात. या खासदारांपैकी 5 भाजपचे सदस्य झाले होते, तर 7 खासदार कोणत्याही पक्षाचे सदस्य नाहीत. मात्र, विधेयक मंजूर झाले तेव्हा हे खासदार भाजपप्रणित एनडीएला पाठिंबा देत आहेत. भाजपशी संबंधित आणखी एक नामनिर्देशित सदस्य म्हणजे गुलाम अली. ते सप्टेंबर 2028 मध्ये निवृत्त होणार आहेत.

BJP’s strength decreased in Rajya Sabha, but there will still be good news; 8 seats will be available at the same time

महत्वाच्या बातम्या

Array

LEAVE A COMMENT

To be published, comments must be reviewed by the administrator.*



    दगडी चाल फेम अभिनेत्री पूजा सावंत ने गुपचूप उरकला साखरपुडा. श्रीमंत दगडूशेठ गणपती 2023 ब्रिटनचे पंतप्रधान ऋषी सुनक पत्नी अक्षता मूर्तीसह अक्षरधाम मंदिरात