सिंगापूर-हाँगकाँगनंतर आता अमेरिकेत MDH आणि एव्हरेस्टची मसाल्यांची तपासणी; यूएस फूड रेग्युलेटर करतेय पडताळणी

वृत्तसंस्था

वॉशिंग्टन : सिंगापूर आणि हाँगकाँगच्या MDH आणि एव्हरेस्टच्या काही मसाल्यांवर बंदी घातल्यानंतर आता अमेरिकन अन्न आणि औषध प्रशासन (FDA) देखील या संदर्भात माहिती गोळा करत आहे. एफडीएच्या प्रवक्त्याने रॉयटर्सला सांगितले की, आम्हाला एमडीएच आणि एव्हरेस्टबाबतच्या अहवालांची माहिती आहे आणि आम्ही त्यासंदर्भात अधिक माहिती गोळा करत आहोत.After Singapore-Hong Kong, now MDH and Everest spice inspection in US; Verified by the US Food Regulator

हाँगकाँग आणि सिंगापूरच्या बंदीनंतर भारतीय अन्न सुरक्षा नियामक FSSAI या दोन्ही कंपन्यांच्या मसाल्यांची चौकशी करत आहे. MDH आणि एव्हरेस्ट मसाले भारतात खूप लोकप्रिय आहेत आणि ते युरोप, आशिया आणि उत्तर अमेरिकेतही विकले जातात.



सिंगापूर-हाँगकाँगमध्ये एव्हरेस्ट आणि एमडीएचच्या 4 मसाल्यांवर बंदी

प्रत्यक्षात, कीटकनाशक इथिलीन ऑक्साईडचे प्रमाण मर्यादेपेक्षा जास्त असल्याने सिंगापूर आणि हाँगकाँगने एमडीएच आणि एव्हरेस्ट या दोन्ही कंपन्यांच्या काही उत्पादनांवर बंदी घातली होती. या उत्पादनांमध्ये या कीटकनाशकाचे प्रमाण जास्त असल्याने कर्करोगाचा धोका असतो.

हाँगकाँगच्या अन्न सुरक्षा विभागाने सांगितले होते की, एमडीएच ग्रुपच्या मद्रास करी पावडर, सांभर मसाला पावडर आणि करी पावडर या तीन मसाल्यांच्या मिश्रणात इथिलीन ऑक्साईडचे प्रमाण जास्त आहे. एव्हरेस्टच्या फिश करी मसाल्यातही हे कार्सिनोजेनिक कीटकनाशक सापडले आहे.

इथिलीन ऑक्साईड हे कीटकनाशक, त्यामुळे कर्करोगाचा धोका

स्पाइस बोर्डाने इथिलीन ऑक्साईडला 10.7 सेल्सिअसपेक्षा जास्त तापमानात ज्वलनशील, रंगहीन वायू म्हणून परिभाषित केले आहे. हे जंतुनाशक, निर्जंतुकीकरण एजंट आणि कीटकनाशक म्हणून कार्य करते. हे वैद्यकीय उपकरणे निर्जंतुक करण्यासाठी आणि मसाल्यांमध्ये सूक्ष्मजीव दूषित होण्यासाठी वापरले जाते.

वर्ल्ड हेल्थ ऑर्गनायझेशनची इंटरनॅशनल एजन्सी फॉर रिसर्च ऑन कॅन्सर (IARC) इथिलीन ऑक्साईडला ‘ग्रुप 1 कार्सिनोजेन’ म्हणून वर्गीकृत करते. याचा अर्थ असा निष्कर्ष काढण्यासाठी पुरेसे पुरावे आहेत की यामुळे मानवांमध्ये कर्करोग होऊ शकतो. इथिलीन ऑक्साईडमुळे लिम्फोमा आणि ल्युकेमियासारखे कर्करोग होऊ शकतात. पोटाचा आणि स्तनाचा कर्करोगही होऊ शकतो.

After Singapore-Hong Kong, now MDH and Everest spice inspection in US; Verified by the US Food Regulator

महत्वाच्या बातम्या

Array

LEAVE A COMMENT

To be published, comments must be reviewed by the administrator.*



    दगडी चाल फेम अभिनेत्री पूजा सावंत ने गुपचूप उरकला साखरपुडा. श्रीमंत दगडूशेठ गणपती 2023 ब्रिटनचे पंतप्रधान ऋषी सुनक पत्नी अक्षता मूर्तीसह अक्षरधाम मंदिरात