केंद्र सरकारने बुधवारी सोशल मीडियावर व्हायरल होत असलेल्या व्हिडिओ आणि संदेशाचे वास्तव सांगितले. राष्ट्रध्वज खरेदी न केल्याने रेशन दुकान मालकांना लोकांना रेशन देऊ नये, असे कोणतेही निर्देश सरकारने दिलेले नाहीत, असे सरकारने म्हटले आहे.Fact Check Will you get ration only after taking Rs 20 tricolor? Know the truth behind the video that went viral on social media
याप्रकरणी रेशन दुकान मालकावरही कारवाई करण्यात आली आहे. काँग्रेसचे माजी अध्यक्ष राहुल गांधी यांनी बुधवारी आरोप केला की, गरिबांना रेशन देण्याऐवजी तिरंग्याच्या नावावर 20 रुपयांची उधळपट्टी केली जात आहे.
त्यांनी एक व्हिडिओदेखील शेअर केला आहे, ज्यामध्ये काही शिधापत्रिकाधारक तक्रार करताना दिसतात की त्यांना 20 रुपयांना तिरंगा खरेदी करण्यास भाग पाडले जात आहे. या व्हिडिओबाबत प्रेस इन्फॉर्मेशन ब्युरोने सत्य सांगितले आणि ट्विट केले की, “भारत सरकारने अशी कोणतीही सूचना दिलेली नाही. सुमारे 80 कोटी लोकांना दरमहा कोणत्याही अडथळ्याशिवाय रेशन मिळत आहे. शासनाच्या आदेशाचे उल्लंघन करून वस्तुस्थिती उघड केल्याप्रकरणी एका रेशन दुकानाचा परवाना निलंबित करण्यात आला आहे.
Some social media posts claim that Govt of India has instructed denial of ration to people not buying national flag ▶️The claim is not true ▶️No such instruction has been given by GoI ▶️Errant ration shop has been suspended for violating orders of Govt & misrepresenting facts pic.twitter.com/MA34l34g1n — PIB Fact Check (@PIBFactCheck) August 10, 2022
Some social media posts claim that Govt of India has instructed denial of ration to people not buying national flag
▶️The claim is not true
▶️No such instruction has been given by GoI
▶️Errant ration shop has been suspended for violating orders of Govt & misrepresenting facts pic.twitter.com/MA34l34g1n
— PIB Fact Check (@PIBFactCheck) August 10, 2022
व्हायरल व्हिडिओ शेअर करत राहुल गांधींवर आरोप केले आहेत
सरकारी प्रवक्त्याने सांगितले की, व्हिडिओची पडताळणी केल्यानंतर केंद्रीय अन्न आणि ग्राहक व्यवहार मंत्रालयाने राज्य सरकारच्या माध्यमातून रेशनकार्डधारक हरियाणातील कर्नाल जिल्ह्यातील दादुपूर गावातील असल्याचे आढळले. संबंधित रेशन दुकानाच्या मालकाने वस्तुस्थिती चुकीची मांडली आहे.
भाजप सरकार गरिबांना रेशन देण्याऐवजी तिरंग्याच्या नावावर 20 रुपयांची वसुली करत आहे, हा राष्ट्रध्वज आणि गरिबांच्या स्वाभिमानावर हल्ला आहे, असा आरोप राहुल गांधी यांनी बुधवारी केला. एक व्हिडिओ शेअर करत त्यांनी फेसबुक पोस्टमध्ये म्हटले आहे की, “तिरंगा हा आमचा अभिमान आहे, तो प्रत्येकाच्या हृदयात आहे. राष्ट्रवाद कधीच विकता येत नाही, रेशनच्या बदल्यात तिरंग्याच्या नावावर गरिबांकडून 20 रुपये उकळले जात आहेत ही अत्यंत लाजिरवाणी गोष्ट आहे.
भाजप सरकार तिरंग्यासह आपल्या देशातील गरिबांच्या स्वाभिमानावर घाला घालत असल्याचा आरोप राहुल गांधी यांनी केला. त्यांनी शेअर केलेल्या व्हिडिओमध्ये काही शिधापत्रिकाधारक तक्रार करताना दिसत आहेत की त्यांना 20 रुपयांना तिरंगा खरेदी करण्यास भाग पाडले जात आहे.
वरुण गांधी यांनीही व्हिडिओ शेअर केला
भारतीय जनता पक्षाचे (भाजप) खासदार वरुण गांधी यांनीही बुधवारी व्हिडिओ शेअर केला आणि सरकार रेशनकार्डधारकांना तिरंगा खरेदी करण्यास भाग पाडत असल्याचा आरोप केला. ‘हर घर तिरंगा’ मोहिमेचा एक भाग म्हणून पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी देशवासियांना 13 ऑगस्ट ते 15 ऑगस्टदरम्यान घराघरात तिरंगा फडकवण्याचे आवाहन केले आहे.
एक व्हिडिओ शेअर करताना, पिलीभीतचे खासदार गांधी यांनी ट्विट केले की, “75 व्या स्वातंत्र्यदिनाचा उत्सव गरिबांवर बोजा झाला तर ते दुर्दैवी असेल. शिधापत्रिकाधारकांना एकतर तिरंगा खरेदी करण्यास भाग पाडले जात आहे किंवा त्या बदल्यात त्यांच्या रेशनमधील वाटा कापला जात आहे.”
उल्लेखनीय आहे की वरुण गांधी गेल्या काही काळापासून बेरोजगारी, अर्थव्यवस्था आणि शेतीसह विविध मुद्द्यांवर केंद्र सरकारच्या धोरणांवर टीका करत आहेत.
महत्वाच्या बातम्या
To be published, comments must be reviewed by the administrator.*
Our website uses cookies to improve your experience. Learn more
Download App