China : चीनने हार्वर्ड विद्यापीठाला दिला ₹6,000 कोटींचा निधी; अमेरिकेत परदेशी निधीवर प्रश्नचिन्ह उपस्थित, चौकशीची मागणी

China

वृत्तसंस्था

वॉशिंग्टन : China अमेरिकेतील विद्यापीठांना मिळणाऱ्या परदेशी निधीवर प्रश्नचिन्ह उपस्थित केले जात असताना एक नवीन खुलासा झाला आहे. यामुळे विद्यापीठे आणि ट्रम्प प्रशासन यांच्यातील संघर्ष वाढण्याची शक्यता वाढली आहे. शिक्षण विभागाच्या पोर्टलनुसार, हार्वर्डला परदेशी स्रोतांकडून विक्रमी ४३,१०० कोटी रुपये मिळाले आहेत, जे देशात सर्वाधिक आहेत. यापैकी सहा हजार कोटी चीनमधून आले आहेत.China

ट्रम्प प्रशासनाच्या व्हिसा धोरणांमुळे आणि स्थलांतरितांवरील कठोरतेमुळे, अमेरिकन विद्यापीठांवर परदेशी नागरिक आणि पैशांवर जास्त अवलंबून असल्याचा आरोप होत आहे. यामुळे राष्ट्रीय सुरक्षेशी तडजोड होत असल्याचे म्हटले जात आहे. ट्रम्प प्रशासनाकडून चौकशी सुरू करण्याची मागणी पुढे आली आहे.China



इतर अमेरिकन विद्यापीठेही रडारवर

हा वाद केवळ हार्वर्डपुरता मर्यादित नाही. अमेरिकेच्या वॉच-लिस्टमध्ये समाविष्ट असलेल्या शीर्ष पाच चीनी कंपन्यांनी (जसे की हुआवेई आणि एअर चायना) देशातील वेगवेगळ्या महाविद्यालयांना सुमारे १,१४० कोटी रुपये दिले आहेत. यांचीही रडारवर घेऊन चौकशी होऊ शकते.

लॅबची हेरगिरी आणि लष्करी तंत्रज्ञान चोरीचा धोका

अमेरिकन विद्यापीठांमध्ये येणारा परदेशी पैसा केवळ देणगी नसून, तो एक रणनीतिक घुसखोरीचा मार्ग बनला आहे. निधीच्या या खेळामुळे अमेरिकेसमोर अनेक मोठे धोके निर्माण झाले आहेत. विद्यापीठांच्या लॅबमध्ये परदेशी निधीद्वारे गोपनीय संशोधन आणि डेटा चोरला जाण्याची शक्यता वर्तवली जात आहे. आरोप आहेत की, चिनी सैन्याशी संबंधित संस्था निधी देऊन अमेरिकन तंत्रज्ञानाचा वापर आपली शस्त्रे तयार करण्यासाठी करू शकतात.

हार्वर्ड आणि परदेशी संस्थांमध्ये 7,089 आर्थिक व्यवहार

हार्वर्डने परदेशी संस्थांसोबत 7,089 वेगवेगळे आर्थिक व्यवहार केले आहेत. या विक्रमी आर्थिक व्यवहारामुळे हार्वर्ड अमेरिकेत परदेशी निधी मिळवणारी सर्वोच्च संस्था बनली आहे. हार्वर्डला चिनी लष्करी विकासाशी संबंधित संस्थांकडून सुमारे 4 कोटी रुपये आणि परदेशी टॅलेंट प्रोग्राममधून 4 कोटी रुपये मिळाले आहेत.

ट्रम्प म्हणाले होते – हे विद्यापीठ एक विनोद आहे

हार्वर्ड विद्यापीठ अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांच्या निशाण्यावर असते. गेल्या वर्षी (16 एप्रिल, 205) त्यांनी एका निवेदनात म्हटले होते की, हे विद्यापीठ एक विनोद आहे आणि ते फक्त ‘वोक’ कर्मचाऱ्यांची भरती करत आहे.

आता हार्वर्डला जगातील सर्वोत्तम विद्यापीठे किंवा महाविद्यालयांच्या कोणत्याही यादीत मोजले जाऊ नये. हार्वर्ड एक विनोद आहे जो द्वेष आणि मूर्खता शिकवतो. त्याला आता सरकारी निधी मिळू नये.

ट्रम्प यांनी या विधानापूर्वी एक दिवस आधीच हार्वर्डचा १८ हजार कोटी रुपयांचा निधी थांबवला होता आणि त्याचा करमुक्त दर्जा रद्द करण्याची घोषणा केली होती.

China Funds Harvard University ₹6,000 Crore: US Foreign Funding Scrutiny Grows

महत्वाच्या बातम्या

Array

LEAVE A COMMENT

To be published, comments must be reviewed by the administrator.*



    दगडी चाल फेम अभिनेत्री पूजा सावंत ने गुपचूप उरकला साखरपुडा. श्रीमंत दगडूशेठ गणपती 2023 ब्रिटनचे पंतप्रधान ऋषी सुनक पत्नी अक्षता मूर्तीसह अक्षरधाम मंदिरात