वृत्तसंस्था
नवी दिल्ली : Mount Everest माउंट एव्हरेस्टवर चढाई करणाऱ्या दोन भारतीय गिर्यारोहकांचा उतरताना मृत्यू झाला. ही माहिती शुक्रवारी नेपाळ मोहीम संचालक संघाचे सरचिटणीस ऋषी भंडारी यांनी दिली. त्यांनी सांगितले की, अरुण कुमार तिवारी आणि संदीप अरे नावाचे गिर्यारोहक एव्हरेस्टवरून उतरताना खूप थकून गेले होते. यामुळे त्यांना धाप लागली होती.Mount Everest
एव्हरेस्ट सर करून परत येत होते
भंडारी यांनी वृत्तसंस्था पीटीआयला सांगितले की, ऋषी भंडारी यांच्या मते, संदीप आरे यांनी बुधवारी, तर अरुण तिवारी यांनी गुरुवारी संध्याकाळी सुमारे 5:30 वाजता एव्हरेस्ट सर केला होता. अरुण तिवारी यांचा मृत्यू हिलरी स्टेपजवळ झाला. तर, संदीप अरे यांना शेर्पा बचाव पथकाने कॅम्प-2 पर्यंत आणले होते. कॅम्पमध्ये पोहोचल्यानंतर थोड्याच वेळात त्यांचा मृत्यू झाला.Mount Everest
बुधवारी तीन भारतीयांनी एव्हरेस्ट सर केला
बुधवारी संदीप रे यांच्यासह तीन भारतीय गिर्यारोहक 8,848.86 मीटर उंचीच्या शिखरावर पोहोचले होते. यात इतर दोन गिर्यारोहक तुलसी रेड्डी पालपुनूरी आणि अजय पाल सिंग धालीवाल आहेत. दुसऱ्या दिवशी, गुरुवारी भारताचे अरुण तिवारी आणि लक्ष्मीकांत मंडल शिखरावर पोहोचले होते.
या हंगामात आतापर्यंत पाच जणांचा मृत्यू
वृत्तसंस्था रॉयटर्सनुसार, या गिर्यारोहण सत्रात मोहिमेदरम्यान माउंट एव्हरेस्टवर 3 नेपाळी गिर्यारोहकांसह 5 जणांचा मृत्यू झाला आहे. नेपाळने या वर्षी एव्हरेस्ट मोहिमेसाठी विक्रमी 493 परवाने जारी केले आहेत. 1953 मध्ये तेनझिंग नोर्गे आणि सर एडमंड हिलरी यांनी केलेल्या पहिल्या यशस्वी चढाईनंतरची ही आतापर्यंतची सर्वाधिक संख्या आहे.
या हंगामात चढाईची सुरुवात उशिरा झाली होती, कारण खुंबू आइसफॉलमध्ये मार्ग तयार करण्यासाठी आणि दोऱ्या लावण्यात वेळ लागला. 13 मे रोजी दोऱ्या निश्चित झाल्यानंतर अधिकृतपणे मोहीम सुरू झाली. बुधवारी नेपाळच्या बाजूने एकाच दिवसात विक्रमी 274 गिर्यारोहक एव्हरेस्ट शिखरावर पोहोचले.
महत्वाच्या बातम्या
To be published, comments must be reviewed by the administrator.*
Our website uses cookies to improve your experience. Learn more
Download App