ISRO : इस्रो प्रमुख नारायणन म्हणाले- गगनयानचे 90% काम पूर्ण, 2027च्या सुरुवातीला सुरू होईल मिशन

ISRO

वृत्तसंस्था

बंगळुरू : ISRO भारतीय अंतराळ संशोधन संस्थेचे (इस्रो) प्रमुख व्ही. नारायणन यांनी गुरुवारी सांगितले की, भारताच्या पहिल्या मानवी अंतराळ मोहिमेचे, गगनयानचे ९० टक्के काम पूर्ण झाले आहे. हे अभियान २०२७ च्या सुरुवातीला लाँच केले जाईल.ISRO

या मोहिमेच्या सर्व तांत्रिक चाचण्या वेळापत्रकानुसार केल्या जात आहेत. हे अभियान भारताला अशा काही निवडक देशांमध्ये स्थान देईल, ज्यांनी स्वतंत्रपणे मानवांना अवकाशात पाठवले आहे.ISRO

नारायणन यांनी उदयोन्मुख विज्ञान, तंत्रज्ञान आणि नवोन्मेष परिषदेदरम्यान हे विधान केले. नारायणन म्हणाले की, रॉकेटची मानवी रेटिंग प्रक्रिया, ऑर्बिटल मॉड्यूलची रचना आणि गगनयानसाठी पर्यावरण नियंत्रण प्रणाली जवळजवळ पूर्ण झाली आहे. हे एक अभियान आहे आणि त्यासाठी अनेक जटिल तंत्रज्ञान विकसित करावे लागले.ISRO



इस्रो प्रमुख म्हणाले की, तीन क्रूशिवाय मोहिमा पूर्ण करायच्या आहेत. या मोहिमा यशस्वी झाल्यानंतरच अंतराळवीर पाठवले जातील. त्यांनी पुढे सांगितले की, पहिल्या क्रूशिवाय मोहिमेत “व्योमित्र” नावाचा एक मानवीय रोबोट असेल. ते म्हणाले, “आम्ही २०२७ च्या सुरुवातीला मानवासह मोहीम सुरू करण्याचे ध्येय ठेवत आहोत.”

पहिली इंटिग्रेटेड एअर ड्रॉप चाचणी ऑगस्टमध्ये घेण्यात आली.

इस्रोने रविवार, २४ ऑगस्ट २०२५ रोजी पहिली इंटिग्रेटेड एअर ड्रॉप टेस्ट (IADT-1) यशस्वीरित्या पूर्ण केली. ही चाचणी गगनयान मोहिमेसाठी डिझाइन केलेल्या पॅराशूट सिस्टमची वास्तविक परिस्थितीत पडताळणी करण्यासाठी घेण्यात आली. गगनयान मोहिमेपूर्वी पॅराशूट तैनात करण्याची प्रक्रिया पडताळणे हा यामागील उद्देश होता. ही प्रक्रिया मोहिमेदरम्यान अंतराळवीरांचे सुरक्षित परतणे सुनिश्चित करेल.

चाचणी दरम्यान, हवाई दलाच्या चिनूक हेलिकॉप्टरमधून सुमारे ५ टन वजनाचा एक डमी क्रू कॅप्सूल ४ किमी उंचीवरून सोडण्यात आला. उतरताना पॅराशूट तैनात करण्यात आला, ज्यामुळे कॅप्सूलचा वेग कमी झाला आणि तो सुरक्षित लँडिंगसाठी तयार झाला. या महत्त्वपूर्ण चाचणीवर इस्रो, भारतीय हवाई दल, डीआरडीओ, भारतीय नौदल आणि भारतीय तटरक्षक दलाने एकत्र काम केले.

गगनयान मोहिमेतून भारताला काय मिळणार?

अंतराळ ही एक वाढणारी अर्थव्यवस्था आहे, जी २०३५ पर्यंत १.८ ट्रिलियन डॉलर्स (अंदाजे ₹१५४ लाख कोटी) पर्यंत पोहोचण्याची अपेक्षा आहे. म्हणूनच, भारतासाठी या क्षेत्रात टिकून राहणे अत्यंत महत्त्वाचे आहे.
रशिया, अमेरिका आणि चीननंतर, भारत मानवांना अंतराळात पाठवणारा चौथा देश बनेल.
अंतराळातून सौर मंडळाच्या इतर पैलूंवर संशोधनाचा मार्ग मोकळा होईल.
भारताला स्वतःचे अंतराळ स्थानक बांधण्याच्या प्रकल्पात मदत मिळेल.
संशोधन आणि विकास क्षेत्रात नवीन रोजगाराच्या संधी निर्माण होतील.
गुंतवणूक वाढेल, ज्यामुळे अर्थव्यवस्थेला चालना मिळेल.
अंतराळ उद्योगात काम करणाऱ्या इतर देशांसोबत एकत्र काम करण्याची संधी मिळेल.

ISRO Gaganyaan 90% Complete Launch Early 2027 India Human Space Mission Narayanan

महत्वाच्या बातम्या

Array

LEAVE A COMMENT

To be published, comments must be reviewed by the administrator.*



    दगडी चाल फेम अभिनेत्री पूजा सावंत ने गुपचूप उरकला साखरपुडा. श्रीमंत दगडूशेठ गणपती 2023 ब्रिटनचे पंतप्रधान ऋषी सुनक पत्नी अक्षता मूर्तीसह अक्षरधाम मंदिरात