वृत्तसंस्था
टोरंटो : मार्क कार्नी हे कॅनडाचे पुढचे पंतप्रधान असतील. ते जस्टिन ट्रुडो यांची जागा घेतील. रविवारी रात्री उशिरा लिबरल पक्षाने त्यांची नेतेपदी निवड केली. कार्नी यांना ८५.९% मते मिळाली. पंतप्रधानपदाच्या शर्यतीत कार्नी यांनी माजी अर्थमंत्री क्रिस्टिया फ्रीलँड, माजी सरकारी सभागृह नेत्या करीना गोल्ड आणि माजी संसद सदस्य फ्रँक बेलिस यांचा पराभव केला. ते कॅनेडियन पंतप्रधानांपैकी पहिले असतील ज्यांना कोणताही कायदेमंडळ किंवा मंत्रिमंडळाचा अनुभव नाही.
निवडणूक जिंकल्यानंतर, कॅनडाला अमेरिकेचे ५१ वे राज्य बनवण्याच्या ट्रम्प यांच्या विधानावर त्यांनी म्हटले की अमेरिका म्हणजे कॅनडा नाही. कॅनडा कधीही कोणत्याही प्रकारे अमेरिकेचा भाग होणार नाही.
ट्रुडो म्हणाले- गेल्या दहा वर्षात आम्ही जे केले त्याचा आम्हाला अभिमान आहे
जस्टिन ट्रूडो यांनी पंतप्रधान म्हणून शेवटच्या वेळी पक्ष आणि त्यांच्या समर्थकांना संबोधित केले. ते म्हणाले – मला चुकीचे समजू नका, गेल्या १० वर्षात आपण जे काही केले आहे त्याचा मला खूप अभिमान आहे, पण आजची रात्र एक पक्ष म्हणून, एक देश म्हणून आपल्या भविष्याबद्दल आहे.
ट्रुडो यांनी समर्थकांना सक्रिय राहण्याचे आवाहन केले. तुमच्या देशाला तुमची पूर्वीपेक्षा जास्त गरज आहे. उदारमतवादी या क्षणी उठतील. हा राष्ट्राला निश्चित करणारा क्षण आहे. लोकशाही आणि स्वातंत्र्यासाठी सतत प्रयत्नांची आवश्यकता असते. त्यासाठी धैर्य, त्याग, आशा आणि कठोर परिश्रम लागतात.
गेल्या १० वर्षात साध्य झालेल्या सर्व महान गोष्टी आपण विसरून जाऊ नये, असे ट्रुडो म्हणाले. त्याऐवजी, पुढील १० वर्षे आणि येणाऱ्या दशकांमध्ये आपल्याला आणखी बरेच काही साध्य करण्याची प्रेरणा मिळाली पाहिजे.
मार्क कार्नी हे एक अर्थशास्त्रज्ञ आणि माजी केंद्रीय बँकर आहेत. २००८ मध्ये कार्नी यांची बँक ऑफ कॅनडाचे गव्हर्नर म्हणून निवड झाली. कॅनडाला मंदीतून बाहेर काढण्यासाठी त्यांनी उचललेल्या पावलांमुळे, बँक ऑफ इंग्लंडने २०१३ मध्ये त्यांना गव्हर्नर पदाची ऑफर दिली.
बँक ऑफ इंग्लंडच्या ३०० वर्षांच्या इतिहासात ही जबाबदारी मिळालेले ते पहिले बिगर-ब्रिटिश नागरिक होते. ते २०२० पर्यंत त्याच्याशी संबंधित राहिले. ब्रेक्झिट दरम्यान घेतलेल्या निर्णयांमुळे ते ब्रिटनमध्ये प्रसिद्ध झाले.
ते ट्रम्प यांचे विरोधक आहे, पण कोणतेही विधान करण्याचे टाळले.
कार्नी हे लिबरल पक्षात ट्रम्प यांचे विरोधक आहेत. देशाच्या या स्थितीसाठी त्यांनी ट्रम्प यांना जबाबदार धरले आहे. गेल्या मंगळवारी झालेल्या चर्चेदरम्यान त्यांनी म्हटले होते की ट्रम्पच्या धमक्यांमुळे देशाची परिस्थिती आधीच वाईट आहे. बरेच कॅनेडियन लोक अधिक वाईट जीवन जगत आहेत. स्थलांतरितांच्या संख्येत वाढ झाल्यामुळे देशाची परिस्थिती बिकट झाली आहे.
कार्नी त्यांच्या विरोधकांपेक्षा त्यांच्या प्रचाराबाबत अधिक सावध राहिले आहेत. पंतप्रधानपदाचे उमेदवार झाल्यानंतर, निवडणूक होईपर्यंत त्यांनी एकही मुलाखत दिली नाही.
महत्वाच्या बातम्या
To be published, comments must be reviewed by the administrator.*
Our website uses cookies to improve your experience. Learn more
Download App